overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22
    OverclockZone Member

Default มีปัญหาเกี่ยวกับจอมอนิเตอร์ครับ อาการมันแปลกๆ -.-

เวลาเปิดเครื่องปกติ ภาพที่หน้าจอจะไม่ขึ้นอ่ะครับ ไฟที่ปุ่มกดจะกระพริบตลอด samsung932B

จนกว่าวินโดว์จะบูตเข้าหน้าเดสทอปเสร็จ แล้วภาพค่อยขึ้นมาครับ แต่ถ้ารีสตาร์ทอาการนี้จะไม่เป็นนะครับ

หลังจากภาพขึ้นแล้วก้อเล่นปกติทุกอย่าง ไม่มีดับ

พอดีเพิ่งเปลี่ยนเครื่องใหม่มาแต่หน้าจอเดิม แต่เครื่องเก่าไม่เคยเป็นนะครับ

ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ ลองทำหลายอย่างแล้วก้อไม่หายสักที

หรือจะเกี่ยวกับระบบประหยัดพลังงานเปล่าคับ ผมเดาเอานะ m/b EP45-UD3L
    Last edited by lovelyaek; 17 Aug 2009 at 20:27:48.

OverclockZone Member navin02082's Avatar

คิดว่าน่าจะเกี่ยวกับ Resolution ของจอตอน Boot เครื่อง

แต่ไม่รู้ว่าจะแก้ไขยังไง

รอเรปล่างละกันครับ

ดันๆหน่อยนะครับ

อัพเดตอาการ หลังจากเปิดเครื่องเล่นได้ปกติ แล้วถ้าผมโหลดบิตทิ้งไว้ แล้วกดปิดหน้าจอ พอมาเปิดอีกทีภาพหน้าจอก้อจะไม่ขึ้นครับต้องรอสักพักใหญ่ๆ หรือบางทีก้อไม่ขึ้นเลย ทั้งที่เครื่องก้อทำงานอยู่ตลอด ไฟหน้าจอจะกระพริบตลอด

ท่านใดพอจะทราบสาเหตุบ้างครับ หาทางแก้ไม่เจอเลย อ๊ากกก

OverclockZone Member zigmabadcat's Avatar

เสียบสายอะไรไว้บ้างหละ
    ใช้ DVI หรือ D-SUB

ที่เคยเจอ
    เสียบไว้สองเส้น เอาออกไปให้เหลือเส้นเดียว
    จอมัน งง ไม่รู้จะใช้อันไหน

Quote Originally Posted by zigmabadcat View Post
    เสียบสายอะไรไว้บ้างหละ
    ใช้ DVI หรือ D-SUB

ที่เคยเจอ
    เสียบไว้สองเส้น เอาออกไปให้เหลือเส้นเดียว
    จอมัน งง ไม่รู้จะใช้อันไหน

เสียบสาย DVI สายเดียวครับ เพราะการ์ดจอตัวนี้มัน DVI ทั้ง2port แล้วทั้ง2สองช่องนี้มีความแตกต่างกันยังไงครับ ลองสลับแล้วก้อเหมือนเดิม
    Last edited by lovelyaek; 18 Aug 2009 at 13:48:44.

งิงิ รอคนมาตอบค้าบบบบบ

ไม่รู้จะแก้ไงดี -*-

OverclockZone Member navin02082's Avatar

Quote Originally Posted by lovelyaek View Post
    ดันๆหน่อยนะครับ

อัพเดตอาการ หลังจากเปิดเครื่องเล่นได้ปกติ แล้วถ้าผมโหลดบิตทิ้งไว้ แล้วกดปิดหน้าจอ พอมาเปิดอีกทีภาพหน้าจอก้อจะไม่ขึ้นครับต้องรอสักพักใหญ่ๆ หรือบางทีก้อไม่ขึ้นเลย ทั้งที่เครื่องก้อทำงานอยู่ตลอด ไฟหน้าจอจะกระพริบตลอด

ท่านใดพอจะทราบสาเหตุบ้างครับ หาทางแก้ไม่เจอเลย อ๊ากกก
    ลองลง Driver จอดูครับ ถ้าผมจำไม่ผิด น่าจะเป็น Plug and Play มั้งนะคับ

Quote Originally Posted by navin02082 View Post
    ลองลง Driver จอดูครับ ถ้าผมจำไม่ผิด น่าจะเป็น Plug and Play มั้งนะคับ
    ลงแล้วครับ Plug and Play Mornitor

ใครต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มเติมถามได้นะค้าบ อิอิ

Help Me Plz.........

T T ท่านผู้ใดพอรู้สาเหตุช่วยมากบอกหน่อยนะค้าบบบบ

OverclockZone Member NuiZa's Avatar

ผมเป็นอาการแบบเดียวกันตอนเลือกให้แสดงผลที่ monitor ที่ 2 ครับ
    ลองดูว่ามีเลือก Extend monitor ไว้หรือเปล่า
    แล้วก็ primary เลือกจอ 1 หรือเปล่า

Quote Originally Posted by NuiZa View Post
    ผมเป็นอาการแบบเดียวกันตอนเลือกให้แสดงผลที่ monitor ที่ 2 ครับ
    ลองดูว่ามีเลือก Extend monitor ไว้หรือเปล่า
    แล้วก็ primary เลือกจอ 1 หรือเปล่า

ในbios รึเปล่าคับ ช่วยอธิบายให้ละเอียดหน่อยนะคับ

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

ปัญหาที่ resolution แน่นอน ถ้าไฟมันกระพริบไม่หยุด เคยเป็นอยู้

สุดท้ายเอาการ์ดไปเครม

ลองเอา การ์ดจอไปใส่เครื่องอื่นครับ

OverclockZone Member aof_aha's Avatar

ลองหาการการ์ดจออื่นมาเทสดูครับ

มีตัวเดียวนี่สิครับตอนนี้ แต่เครื่องเก่าก้อใช้การ์ดจอตัวนี้ ไม่มีอาการดังกล่าวเลยครับ

มีแค่จอมอนิเตอร์กับการ์ดจอของเก่า นอกนั้นใหม่หมดครับ

ลองทุกอย่างแล้ว ทั้งเปลี่ยนสาย ลงไดร์เวอร์ล่าสุด เช็ดๆถูก ยังมิหาย

เหลือแต่ลองกับเครื่องอื่น

พอดีเพิ่งย้ายที่อยู้่มะรู้จักใครเลย ทำไงดีฟ่าเนี่ย -*-

วันนี้เดินๆเจอร้านคอมใกล้ๆละ พรุ่งนี้จะลองแวะไปให้เขาเทสการ์ดจอดูซะหน่อย ร้านจะเปิดปะเนี่ย ><

ตอนนี้จากที่ดูคอมเม้น น่าจะเป็นเป็นปัญหาที่การ์ดจออย่างเดียวรึเปล่า คงไม่เกี่ยวกับจอมอนิเตอร์

OverclockZone Member 666's Avatar

ผมเคยเจออาการคล้ายๆ กัน กับ t220 ครับ คือ อยู่ดีๆ บูตแล้วไม่ขึ้นภาพเลย หน้าจอบอกว่าไม่ได้รับสัญญาณ แต่ยังมีเสียงบูตวินโดวส์ เสียงคลิ๊กเมาส์เล่นได้ครับ ผมก็นึกว่าการ์ดจอไปซะแล้ว(พอร์ทเสีย) แต่พอเอาจอตัวอื่นมาต่อก็ใช้ได้ปกติ เลยยกจอไปศูนย์ซัมซุง ช่างเค้าใช้เครื่องจับประมาณ 1 นาที ก็ใช้ได้ครับ เห็นช่างบอกว่าเกี่ยวกับ firmware ของจออะไรซักอย่าง พบอาการนี้ในจอซัมซุงนานๆ ครั้ง

ผมว่าถ้าไม่ลำบากก็ยกไปศูนย์เหอะครับ

เรื่องการนำไปเคลมนี่ ถ้าใบเสร็จไม่อยู่แล้ว หาไม่เจอ-*- แต่มีสติ๊กเกอร์ที่ทางร้านแปะไว้ให้อยู่ใช้เป็นหลักฐานได้ไหมครับ เพราะยังอยู่ในระยะประกัน

ยังไม่ได้เอาการ์ดจอไปเทสดูเลย ยังไม่ว่าง งานเยอะ เอิ๊กๆ

OverclockZone Member MrSexMan's Avatar

เรื่องการนำไปเคลมนี่ ถ้าใบเสร็จไม่อยู่แล้ว หาไม่เจอ-*- แต่มีสติ๊กเกอร์ที่ทางร้านแปะไว้ให้อยู่ใช้เป็นหลักฐานได้ไหมครับ เพราะยังอยู่ในระยะประกัน
    ได้ครับ ไม่มีปัญหา

ลองปรับค่า resolution เป็นต่ำสุดลองดู โดยคลิกขวาที่เดสท๊อปเลือก Properties แล้วเลือก Setting

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks