Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเกี่ยวกับจอมอนิเตอร์ครับ อาการมันแปลกๆ -.-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเกี่ยวกับจอมอนิเตอร์ครับ อาการมันแปลกๆ -.-

เวลาเปิดเครื่องปกติ ภาพที่หน้าจอจะไม่ขึ้นอ่ะครับ ไฟที่ปุ่มกดจะกระพริบตลอด samsung932B

จนกว่าวินโดว์จะบูตเข้าหน้าเดสทอปเสร็จ แล้วภาพค่อยขึ้นมาครับ แต่ถ้ารีสตาร์ทอาการนี้จะไม่เป็นนะครับ

หลังจากภาพขึ้นแล้วก้อเล่นปกติทุกอย่าง ไม่มีดับ

พอดีเพิ่งเปลี่ยนเครื่องใหม่มาแต่หน้าจอเดิม แต่เครื่องเก่าไม่เคยเป็นนะครับ

ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ ลองทำหลายอย่างแล้วก้อไม่หายสักที

หรือจะเกี่ยวกับระบบประหยัดพลังงานเปล่าคับ ผมเดาเอานะ m/b EP45-UD3L
    Last edited by lovelyaek; 17 Aug 2009, 20:27:48.

คิดว่าน่าจะเกี่ยวกับ Resolution ของจอตอน Boot เครื่อง

แต่ไม่รู้ว่าจะแก้ไขยังไง

รอเรปล่างละกันครับ

Comment

ดันๆหน่อยนะครับ

อัพเดตอาการ หลังจากเปิดเครื่องเล่นได้ปกติ แล้วถ้าผมโหลดบิตทิ้งไว้ แล้วกดปิดหน้าจอ พอมาเปิดอีกทีภาพหน้าจอก้อจะไม่ขึ้นครับต้องรอสักพักใหญ่ๆ หรือบางทีก้อไม่ขึ้นเลย ทั้งที่เครื่องก้อทำงานอยู่ตลอด ไฟหน้าจอจะกระพริบตลอด

ท่านใดพอจะทราบสาเหตุบ้างครับ หาทางแก้ไม่เจอเลย อ๊ากกก

Comment

เสียบสายอะไรไว้บ้างหละ
        ใช้ DVI หรือ D-SUB

ที่เคยเจอ
        เสียบไว้สองเส้น เอาออกไปให้เหลือเส้นเดียว
        จอมัน งง ไม่รู้จะใช้อันไหน

Comment

Originally posted by zigmabadcat View Post
          เสียบสายอะไรไว้บ้างหละ
          ใช้ DVI หรือ D-SUB

ที่เคยเจอ
          เสียบไว้สองเส้น เอาออกไปให้เหลือเส้นเดียว
          จอมัน งง ไม่รู้จะใช้อันไหน

เสียบสาย DVI สายเดียวครับ เพราะการ์ดจอตัวนี้มัน DVI ทั้ง2port แล้วทั้ง2สองช่องนี้มีความแตกต่างกันยังไงครับ ลองสลับแล้วก้อเหมือนเดิม
          Last edited by lovelyaek; 18 Aug 2009, 13:48:44.

Comment

งิงิ รอคนมาตอบค้าบบบบบ

ไม่รู้จะแก้ไงดี -*-

Comment

Originally posted by lovelyaek View Post
              ดันๆหน่อยนะครับ

อัพเดตอาการ หลังจากเปิดเครื่องเล่นได้ปกติ แล้วถ้าผมโหลดบิตทิ้งไว้ แล้วกดปิดหน้าจอ พอมาเปิดอีกทีภาพหน้าจอก้อจะไม่ขึ้นครับต้องรอสักพักใหญ่ๆ หรือบางทีก้อไม่ขึ้นเลย ทั้งที่เครื่องก้อทำงานอยู่ตลอด ไฟหน้าจอจะกระพริบตลอด

ท่านใดพอจะทราบสาเหตุบ้างครับ หาทางแก้ไม่เจอเลย อ๊ากกก
              ลองลง Driver จอดูครับ ถ้าผมจำไม่ผิด น่าจะเป็น Plug and Play มั้งนะคับ

Comment

Originally posted by navin02082 View Post
                ลองลง Driver จอดูครับ ถ้าผมจำไม่ผิด น่าจะเป็น Plug and Play มั้งนะคับ
                ลงแล้วครับ Plug and Play Mornitor

ใครต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มเติมถามได้นะค้าบ อิอิ

Help Me Plz.........

Comment

T T ท่านผู้ใดพอรู้สาเหตุช่วยมากบอกหน่อยนะค้าบบบบ

Comment

ผมเป็นอาการแบบเดียวกันตอนเลือกให้แสดงผลที่ monitor ที่ 2 ครับ
                    ลองดูว่ามีเลือก Extend monitor ไว้หรือเปล่า
                    แล้วก็ primary เลือกจอ 1 หรือเปล่า

Comment

Originally posted by NuiZa View Post
                      ผมเป็นอาการแบบเดียวกันตอนเลือกให้แสดงผลที่ monitor ที่ 2 ครับ
                      ลองดูว่ามีเลือก Extend monitor ไว้หรือเปล่า
                      แล้วก็ primary เลือกจอ 1 หรือเปล่า

ในbios รึเปล่าคับ ช่วยอธิบายให้ละเอียดหน่อยนะคับ

Comment

ปัญหาที่ resolution แน่นอน ถ้าไฟมันกระพริบไม่หยุด เคยเป็นอยู้

สุดท้ายเอาการ์ดไปเครม

Comment

ลองเอา การ์ดจอไปใส่เครื่องอื่นครับ

Comment

ลองหาการการ์ดจออื่นมาเทสดูครับ

Comment

มีตัวเดียวนี่สิครับตอนนี้ แต่เครื่องเก่าก้อใช้การ์ดจอตัวนี้ ไม่มีอาการดังกล่าวเลยครับ

มีแค่จอมอนิเตอร์กับการ์ดจอของเก่า นอกนั้นใหม่หมดครับ

Comment

Working...
                              X