Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอแสดงความคิดเห็นนิดนึงครับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอแสดงความคิดเห็นนิดนึงครับ...

แหะ ๆ ไม่ได้ซีเรียสอะไรมากนะครับ...

แค่รู้สึกว่า review กับ preview ในคอลัมนี้ มีแต่เกมส์ที่คะแนนสูง ๆ ทั้งนั้นเลย
    หรืออีกนัยนึงก็คือ เกมส์ที่ถูกยกเอามาเขียนreviewนั้นเป็นเกมส์ที่ค่อนข้างดีอยู่แล้วน่ะครับ
    แต่ไม่ได้รู้สึกว่าไม่ดีหรืออะไรนะครับ เพราะผมก็เป็นคนนึงที่ใช้ review ในคอลัมนี้
    ตัดสินใจเวลาจะหาเกมส์มาเล่นเหมือนกันครับ ซึ่งก็ได้ประโยชน์มาก ๆ เลย
    แต่อยากจะเสริมไปแค่ว่า เกมส์ที่ไม่ดีหรือมีข้อบกพร่องสูง บางทีก็น่าจัดทำreview เหมือนกันนะครับ
    เพราะก็เป็นประโยชน์เหมือนกัน สำหรับการเลือกเกมส์ ว่าเกมส์นี้อย่าไปแตะต้องมันนะ หรือก็ทำใจกับมันหน่อย อย่าไปคาดหวังมากตอนเอามาเล่น ...
    ซึ่งก็เป็นประโยชน์เช่นกันครับ...

แล้วอีกนัยหนึ่ง คือผมก็ชอบอ่านน่ะครับ เวลาที่อาจจะมีเกมส์แย่ ๆ โผล่มาแล้วโดนสับแหลก 555+
    ก็จะรู้สึกว่า โห มันขนาดนั้นเลยเหรอฟระ ! ...(เกมส์ดี ๆ แล้วได้คำชมก็ชอบอ่านนะครับ แต่ได้คำด่าก็ได้อีกอัทธรสนึงเหมือนกัน หุหุ )
    แค่นี้แหละครับ ...ที่อยากจะเสนอ พูดอะไรผิดก็ขอโทษด้วยนะครับ

ก็เห็นด้วยน่ะ ครับ ผมขอเสนอความคิดเห็นครับ อยากให้ Review เกมๆ นึงซ้ำหลายๆๆคน อากจะได้แนวคิดใหม่ๆๆก็ได้ครับ

เช่น Crysis รีวิว หลายๆๆคนครับ คะแนนอาจจะไม่ตรงกันก็เป็นได้ครับ

Comment

ก็ใช่นะ
      เห็นกันให้เป็นสากลนิดนึง
      ไม่ใช่เกมส์ไหนเราชอบก็ล่อซะเต็ม ไม่ก็เกือบเต็ม
      โดยทั่วไป 9.0+ นี่คือมีสิทธิถึงเข้าชิง Game of the year แล้วนะ

มองหลายมุมกันนิดนึงๆ

Comment

เห็นด้วยครับ เพราะว่าคะแนนรีวิวบางเกมก็มาจากการที่คนรีวิวไม่ชอบแนวนั้นๆหรือเหตุผลอื่นอีกมากมาย><

Comment

คือก็อยากทำอะครับ แต่ผมไม่มีเวลาขนาดนั้น ถ้าเกมไหนลองเล่น Demo ไปสัก 1-2 ชม. แล้วไม่โดนผมก็เลิกเลยนะแล้วไม่คิดจะซื้อมาเล่น

ถ้าเล่นไม่จบและไม่ได้เล่นพวกโหมดมัลติเพลเยอร์แล้วผมไม่อยากวิจารณ์มันนะครับ เหมือนเข้าไปไม่สุดเห็นแค่ภายนอก แล้วออกมาวิจารณ์

ปล.อย่างล่าสุด Order of war ของสแควอีนิกซ์ ทำผมรู้สึกเสียดายที่โหลดดีโมมันมาเล่น พยายามจะลอกการเล่นของ WiC มาแต่ชั้นยังไม่ถึง เหมือนเอายูนิตเยอะๆ มาอัดกันอย่างเดียว แต่ผมก็ไม่กล้าตั้งกระทู้ เพราะยังไม่ได้เล่นตัวเต็มครับ

Comment

งั้นพวกเราก็ต้องสร้่างบรรทัดฐานสากลในการรีวิวกันนะเช่น กราฟฟิคระดับ crysis ต้องมีคะแนนกราฟฟิค ระดับ 9-10
            ที่ตำ่ลงก็ไล่ไปตามๆกัน เพื่อคุณภาพของ รีวิวโดยนักเล่นเกมธรรมดาๆแบบพวกเรา

Comment

ก็ไม่จำเป็นขนาดนั้นนะครับ
              แล้วมันก็ไม่เสมอไป
              ไม่ใช่ภาพสวยอย่างเดียวถึงจะทำให้กราฟฟิคดูดี
              ต่อดูโมชั่นมันด้วย อย่างเช่น
              ต้นไม้ต้นหญ้า พริ้วไหวตามลมเหมือนจริงหรือเปล่า ... อันนี้ farcry2 ทำดีมาก
              การมี interactive กับผู้เล่นหรือตัวละคร เช่น เรายิงต้นไม้ล้ม ขับรถฝ่าทุ่งแล้วหญ้าแหวกเป็นทาง ...ฯลฯ
              หรือแม้กระทั่ง motion ของตัวละครเอง ถ้าคนเดินแบบเหมือนเท้าติดล้อ หรือยืนแข๊งๆ ก็ต้องมีตัดๆกันบ้าง
              แล้วก็ต้องดูไปถึงขนาดด้วนนะครับ
              อย่างเกมส์พวก RTS นั้น จะให้ลายละเอียดมาสู้เกมส์พวก FPS นั้นไม่ได
              ้เพราะว่าเกมส์แนว RTS มีอย่างอื่นอีกเยอะ มียูนิตเยอะกว่า ฯลฯ

ดังนั้นต้องดูหลายๆอย่างเหมือนกัน

Comment

อาจจะงงว่าทีมงานไม่เห็นกำหนดอะไรมาบ้างเลยสำหรับห้องนี้
                คือสำหรับผม ผมอยากให้เป็นแนวทางที่สบาย ๆ ผ่อนคลาย
                มีเกมส์ใหม่ ๆ มาก็มีคนมารีวิว แนะนำนิด ๆ หน่อย ๆ
                แล้วก็สร้างคอมมูนิตี้ของเกมส์นั้น ๆ มา มาคุยกัน มาเล่นกัน
                ที่กระทู้ ได้เพื่อน บางเกมส์มี Multi player ก็ได้เพื่อนเล่นไปด้วยอีก
                อะไรแบบนั้นครับ

คือไม่ได้กำหนดอะไรตายตัว member อยากรีวิว หรืออยากลงอะไรใหม่ ๆ
                เต็มที่เลยครับ ไม่ปิดกั้น รวมทั้งคะแนนหรืออะไรด้วย

เห็นว่ามีทีมรีวิวแล้ว กำหนดกันเลยครับ ว่าอยากได้อะไรแบบไหน
                วันไหนว่าง ๆ เดี๋ยวผมชวนไปมีตติ้ง แลกเปลี่ยนความคิดเห็นแบบเห็นตัวจริง ๆ กัน

ขอบคุณมาก ๆ ครับที่เป็นส่วนหนึ่งของ overclockzone

Comment

สิ่งที่ได้เปรียบสำหรับ overclockzone ของเรา
                  ไม่ได้อยู่ที่ บทความเกมส์ของเราจะเจ๋งกว่า
                  ของที่อื่น

แต่จุดเด่นของเราอยู่ที่การเป็นคอมมูนิตี้ มีสังคมที่เกื้อกูลกัน
                  เอื้อเฟื้อกัน ให้อภัยกัน และเป็นผู้มีวุฒิภาวะดีพอควร

ดังนั้นจึงจะเห็นน้อยที่ใครจะมาเกรียนที่นี่ ใครเกรียนมาก็โดนไล่ไป

นั่นแหละครับ คือสิ่งดีดี ที่เราเื้อื้อเฟื้อกัน

Comment

^
                    ^
                    ^
                    ^
                    ครับ เห็นด้วยครับ ...
                    พอนึกถึงเรื่อง เกมส์ เรื่องคอม ผมก็จะเปิดมาที่เวป overclockzone เป็นเวปแรกเลยล่ะครับ
                    ได้ประโยชน์ ความรู้เรื่อง hardware software จากที่นี่ไปเยอะมากเช่นกันครับ ^^

Comment

แอดมินพูดโดนใจผมจริงๆ 5โหลกเลยข้อความนี้><

Comment

ไม่เคยอ่านเลย
                        ลองเล่นเองหมด

ตอนแรกก็อ่านนะ แต่... NO COMMENT ละกัน

Comment

Originally posted by มหาชะนี View Post
                          อาจจะงงว่าทีมงานไม่เห็นกำหนดอะไรมาบ้างเลยสำหรับห้องนี้
                          คือสำหรับผม ผมอยากให้เป็นแนวทางที่สบาย ๆ ผ่อนคลาย
                          มีเกมส์ใหม่ ๆ มาก็มีคนมารีวิว แนะนำนิด ๆ หน่อย ๆ
                          แล้วก็สร้างคอมมูนิตี้ของเกมส์นั้น ๆ มา มาคุยกัน มาเล่นกัน
                          ที่กระทู้ ได้เพื่อน บางเกมส์มี Multi player ก็ได้เพื่อนเล่นไปด้วยอีก
                          อะไรแบบนั้นครับ

คือไม่ได้กำหนดอะไรตายตัว member อยากรีวิว หรืออยากลงอะไรใหม่ ๆ
                          เต็มที่เลยครับ ไม่ปิดกั้น รวมทั้งคะแนนหรืออะไรด้วย

เห็นว่ามีทีมรีวิวแล้ว กำหนดกันเลยครับ ว่าอยากได้อะไรแบบไหน
                          วันไหนว่าง ๆ เดี๋ยวผมชวนไปมีตติ้ง แลกเปลี่ยนความคิดเห็นแบบเห็นตัวจริง ๆ กัน

ขอบคุณมาก ๆ ครับที่เป็นส่วนหนึ่งของ overclockzone
                          มีแข่งรถ แข่งบอล ด้วยก็ดีครับ

Comment

อยากจะรีวิวเหมือนกัน แต่เวลาเล่นๆอยู่ ผมไม่มีกะใจมานั่งแคปภาพมาแปะอ่ะ

Comment

Originally posted by verjil View Post
                              อยากจะรีวิวเหมือนกัน แต่เวลาเล่นๆอยู่ ผมไม่มีกะใจมานั่งแคปภาพมาแปะอ่ะ
                              รีวิวกล่องเกมแผ่นแท้เหมือนตอนที่คุณ'jil รีวิวกล่อง SF4 สิทั่น ไม่ต้องรีวิวตัวเกมก็ได้

Comment

Working...
                              X