Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง Spec. ของ PS3 กับ Xbox360 ครับ ผมมีข้อมูลมาให้ครับ (หนีมาจาก ห้อง Console)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง Spec. ของ PS3 กับ Xbox360 ครับ ผมมีข้อมูลมาให้ครับ (หนีมาจาก ห้อง Console)

ผมสังเกตเองนะครับ+กับนั้งหาข้อมูลเกี่ยวกับทั้ง 2 เครื่องมาตลอด เกือบปี ผมมี มีXbox360 ตอนกุมภา51 มีเพล3ตอน มิถุนา51
    ผมสรุปได้ดังนี้ครับ
    PS3 ใช้ cpu ที่รู้จักกันในนาม The Cell ครับ เป็น Broadband Engine มี 8 core @ 3.2GHz - 6 core ใช้สำหรับเกมเต็มๆ - 1 core ใช้สำหรับ OS เเละระบบ Security อีก1core ยังไม่ใช้ (เหลือสำรอง)
    Xbox360 ใช้ CPU ขนาด Triple Core คล้ายๆ CPU คอมพิวเตอร์ (จะจะให้ประมาณก็ประมาณ PhenomX3) # 3.2GHz เหมือนกัน
    สรุป - CPU - PS3 จึงดีกว่า อาจจะเรียกว่า เท่าตัวเลยก็ได้

-

PS3 ใช้ ชิพการ์ดจอที่รู้จักกันในนาม Reality Synthesizer (Nvidia RSX) processes @ 550MHz (การ์ดจอตัวนี้คือ 7900GTX จำแลงมา มันเป็นรุ่นกลางระหว่าง 7800GTX กับ 7900GTX)
    Ram - 256mb @ 1.3GHz แรมตัวนี้ใช้ใช้กับการ์ดจออย่างเดียว (RSX ได้แรมตัวนี้เต็มๆ)
    Xbox360 ใช้ GPU ที่รู้จักกันในนาม Xenos วิ้งอยู่ที่ 500MHz (การ์ดจอตัวนี้มันคือ ATI รุ่นประมาณ X1650 Pro จำแลงมา หมายถึงเรื่องเทคโนโลยีอะนะ ระบบมันจะคล้าย รุ่น X1650 Pro)
    Ram - 512mb @ 800MHz แต่แรมตัวนี้ถูกแชไปให้ CPU ด้วย เราเยไม่เคยใช้แรมได้เกิน 400mb ในการเล่นเกม
    360 ใช้ adaptive aa คือ ปกติมันจะเปิด AA4X ถ้า frame เริ่มจะลด มันจะปรับลดเหลือ AA2x แบบ "realtime" แถมถ้าต้องการ framerate อีก มันก็จะปิด AA ไปให้ได้เลย

ในขณะที่ Ps3 ใช้ 2x Quincunx แบบ "ไม่" adaptive คือ ไม่ปิด ก็เปิดไปเลย โดย ไอ้ Qx นี่โดยสภาพมันทำให้ภาพโดยรวมเบลออยู่แล้วด้วย

- ด้านภาพ Ps3 จะขาด special effect บางอย่างที่ X360 มีน้ำเยอะๆ ของ X360 เงาสะท้อนจะดีกว่าของ Ps3 อย่างชัดเจน หรือ พวก particle effects และควัน X360 ก็แสดงมากกว่า Ps3
    สรุป - การ์ดจอนั้น เรื่องความแรง พอๆกัน แต่การเรนเด้อ เงา แสงสะท้อนกลับ เช่น สะท้อนจากผิวน้ำ ของ Xbox360 จะทำได้ดีกว่า (นี้เป็นข้อเสียของ การ์ด Nvidia รุ่น 7 ที่ยังเรนเด้อออกมาไม่ค่อยดีเท่าไหร่ [ทำไมมันไม่รอ ซีรี่ 8 ฟะ จะรีบไปไหน เสียสุนัขเลยเนีย])
    ปรียบเทียบ ระหว่าง PS3 กับ Xbox360 ในเกม Battlefield 1943
    PS3 อยู่ด่านซ้าย Xbox360 อยู่ด้านขวา

^ ^ ^ ^ ^ ^ AA แบบ Quincunx ทำให้ภาพมันเบลอๆ

มาดู Killzone 2 เกม Exclusive ของ PS3 กัน

ไม่คิดจะมีเงาหน่อยเหรอครับ -*-

แต่ทางด้านเรื่องของเทคเจ้อ RSX ก็ยังทำออกมาได้สุดยอดมากๆ

แล้วมาดูเกม Gears of War 2 เกม Exclusive ของ Xbox360 กันมั้ง

เทคเจ้อ ใช้ได้เลย ไม่แพ้ ของ ps3

น้ำขั้นเทพ เป็นเกมแรกและเกมเดียวตอนนี้ที่ผมคิดว่า การตอบสนองของน้ำทำได้ดีที่สุด

-

ปล. เอามาสากประสพการณ์ล้วนๆ ข้อมูลบางอันก็ ไปหามาเหมือนกัน ถ้าผมเข้าใจอะไรผิด ก็ขออภัยไว้นะที่นี้ด้วยครับ
    Last edited by 645ci; 19 Aug 2009, 20:46:07.

เข้ามาอ่านก็เม้นนิดนึงนะคับ แทนค่าเมื่อยมือ เดียวเสียงแรงพิมพ์คับ ^ ^

Comment

คือถ้าคุยกันเรื่องเทคนิคที่เป็น fact ยังไงก็ผลออกมาเหมือนกันทุกที่แหละครับ
      แต่เห็นชอบเอาความรู้สึกส่วนตัวมาเถียงกัน แทนที่จะใช้ข้อมูล
      มันเลยทะเลาะกันทุกที
      แล้วต่อมาก็จะมีคนมาบอกว่าดีคนละแบบ เถียงกันทำไมมาอีก
      ซึ่งก็ใช้ความรู้สึกตัดสินเหมือนกับพวกแรก

คนไทยเถียงกันไม่เป็น เถียงกันแล้วทะเลาะใหญ่โต
      ถ้าหัดเถียงกันแบบฝรั่ง คือเอาข้อมูลจริงๆมาหักล้างจะดีกว่านี้เยอะ

Comment

Originally posted by sungel View Post
        คือถ้าคุยกันเรื่องเทคนิคที่เป็น fact ยังไงก็ผลออกมาเหมือนกันทุกที่แหละครับ
        แต่เห็นชอบเอาความรู้สึกส่วนตัวมาเถียงกัน แทนที่จะใช้ข้อมูล
        มันเลยทะเลาะกันทุกที
        แล้วต่อมาก็จะมีคนมาบอกว่าดีคนละแบบ เถียงกันทำไมมาอีก
        ซึ่งก็ใช้ความรู้สึกตัดสินเหมือนกับพวกแรก

คนไทยเถียงกันไม่เป็น เถียงกันแล้วทะเลาะใหญ่โต
        ถ้าหัดเถียงกันแบบฝรั่ง คือเอาข้อมูลจริงๆมาหักล้างจะดีกว่านี้เยอะ
        เอ่อ งงนิดๆครับ ผมก็เอาข้อมูลจริงมานะครับ CPU - GPU - Ram พวกนี้ข้อมูลจิงหมดนะครับ
        แล้วผมไม่ได้ขอให้คนอื่นมาเถื่ยงนะครับ
        แค่ขอเห็นคำว่า เช่นเลยละกัน - ของคุณสำหรับความรู้ครับ ^^ - ความรู้ทั้งนั้น จดๆๆๆๆ อะไรประมาณนี้อะครับ ผมก็ไม่ได้จะมาขอให้โต้แย้ง หรือ เถียงนิครับ

Comment

PC ต่อปายยย....

Comment

ไม่มีตังซื้อConsoleเพราะมีเท่าไรลงPCหมดฮ่าฮ่า

Comment

เล่นมันทั้ง xbox ทั้ง pc มีมันทั้ง 2 เครื่อง
              เกมไหนไม่ลง pc เล่น xbox
              เอ๊ะ มันเกี่ยวกับที่เจ้าของกระทู้พูดถึงป่่าวเนี่ย

Comment

แต่ถ้าเลขตรงนี้ http://www.gconsole.com/cgi-bin2/sho...e=news&id=8358 PS3 ดูดีกว่ากว่า 360 ทุกด้านเลย ฮาา

หุหุ....

Comment

PS3 ใช้ cpu ที่รู้จักกันในนาม The Cell ครับ เป็น Broadband Engine มี 8 core @ 3.2GHz

ยังงี้นี่เองเกม ps3 ถึงไม่ค่อยพอตลง PC T_T

Comment

ผลสำรวจยังชี้ให้เห็นอีกว่า ผู้ใช้เครื่อง Wii ราว 41.4% เล่นเครื่องนี้วันละไม่ถึง 1 ชั่วโมง ต่างกับผู้ใช้ส่วนใหญ่ของเครื่อง Xbox 360 (40.3%) และ PlayStation 3 (37%) ที่เล่นเครื่องเหล่านี้โดยเฉลี่ยวันละประมาณ 3 - 5 ชั่วโมง
                    แน่ล่ะ -*-

ถ้าเล่น Wii 3-5 ชั่วโมงนี่คงฟิตมากอ่ะครับ

Comment

console มันเสียตรงที่อัพเกรดไม่ได้น่ะครับ spec แบบนี้เมื่อ 3 ปีก่อนนี่เทพมาก

มาตอนนี้เทคโนโลยีการ์ดจอไปไกลมาก Intel ก็เริ่มปล่อยของแรงออกมาขาย

จนความน่าสนใจของ console มันไม่เหลือเลยครับ แถม SONY บอกว่า PS3 จะอยู่จนได้อีก 10 ปี

ถ้า 10 ปีจริง ตอนนั้นคอมผมคงใช้ GTX895 แรมคงประมาณ 50 GB CPU คงไปราวๆ 32 core น่ะครับ

Comment

1943 ภาพแย่ขนาดนั้นเลยหรอ-*- 2142 คอมยังสวยกว่าอีก-*-

Comment

Originally posted by oatza View Post
                          เล่นมันทั้ง xbox ทั้ง pc มีมันทั้ง 2 เครื่อง
                          เกมไหนไม่ลง pc เล่น xbox
                          เอ๊ะ มันเกี่ยวกับที่เจ้าของกระทู้พูดถึงป่่าวเนี่ย
                          แนวคิดเดียวกับผมเลยท่าน เหอะๆ

Comment

มาแอบดู อิอิ

Comment

รู้ไม่จริงอย่าทำให้คนอื่นที่ไม่รู้ เขาเข้าใจผิดกันไปใหญ่เลยครับ

Comment

Working...
                              X