Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม การประกอบคอมพ์ หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม การประกอบคอมพ์ หน่อยครับ

1.คือว่าผมเปลี่ยน บอร์ด การ์ดจอ เปลี่ยนทุกอย่างยกเว้น ฮาร์ดดิส ผมต้องลง OS ใหม่ไหมครับ

2.เมื่อผมประกอบคอมเสร็จแล้วโดยใช้ฮาร์ดดิสตัวเก่า ผมจะต้องทำอะไรต่อครับ แบบว่า งงๆอะครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับที่กรุณาบริจาคทานความรู้และสละเวลาเข้ามาอ่าน

เก็บไฟล์ต่างๆในไดร์ฟC: ไว้ในที่ปลอดภัย แล้วฟอร์แมตลงใหม่

Comment

Originally posted by ps000000 View Post
      เก็บไฟล์ต่างๆในไดร์ฟC: ไว้ในที่ปลอดภัย แล้วฟอร์แมตลงใหม่
      ยังไงอ่าครับบ งง

Comment

Originally posted by arintonkla View Post
        ยังไงอ่าครับบ งง
        ย้ายข้อมูลที่ต้องเก็บ ไปไว้ไดร์ฟ D ครับ

เพราะ ไดร์ฟ C เวลา Format จะหายหมดครับ

Comment

1.คือว่าผมเปลี่ยน บอร์ด การ์ดจอ เปลี่ยนทุกอย่างยกเว้น ฮาร์ดดิส ผมต้องลง OS ใหม่ไหมครับ

ตอบ นะครับ ลงก็ดีครับ จะเร็วกว่าไม่ยอมลงใหม่ครับ เหตุผลเรื่องเกี่ยวกับการค้นข้อมูลกับการวาง Track ของ HDD ครับคือว่า ถ้าไม่ลงวินโด ข้อมูลจะถูกเขียนอยู่ Track นอกๆๆ ซึงจะอ่านได้ช้ากว่าข้อมูลที่อยู่ Track ในๆๆ และเวลา Format ให้สำรองข้อมูลก่อน เช่น เก็บข้อมูลใน Drive D: หรือ Ex.Drive

2.เมื่อผมประกอบคอมเสร็จแล้วโดยใช้ฮาร์ดดิสตัวเก่า ผมจะต้องทำอะไรต่อครับ แบบว่า งงๆอะครับ

ตอบ สำรองข้อมูลก่อน แล้วค่อยลง Windows นะครับ ถ้าไม่สำรองก็หมดกันครับข้อมูล

Comment

Working...
          X