overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member

Default harddisk เสียอยากกู้ข้อมูลรบกวนหน่อยครับ

ความเป็นมาคือ
    ผมเปิดคอมฝาข้างไว้เพราะมันร้อน คราวนี้ไอแมวบ้ามันมาฉี่หลังคอม สรุปการ์ดจอเสีย

ฮาร์ดดิสก์ก้อนที่ 2 เสียบไว้แล้วเอาวางไว้ด้านข้างโดนฉี่

ฮาร์ดดิสตอนแรกยังใช้การได้แต่โดนฉี่มัน ผมก็พยายามเช็ดจนหมดเอาไดร์เป่านิดหน่อย

พอใช้ไปสักพักตอนนี้ ดีเทคไม่เจอแล้วทั้งใน ไบออสวินโดว หรือย้ายเครื่องต่อ

หากใครมีประสบการณ์พอมีทางกู้ข้อมูลได้มั๊ยครับ

เชคราคาจากในเวปตกราคา 6 - 7 พันบาท แต่ก็เคยอ่านเจอว่าอาจเกิดจากอาการบอร์ดเสีย

ก็เปลี่ยนบอร์ดรุ่นเดียวกัน แต่คราวนี้ทำอย่างไรครับแค่ไขน๊อตเสียบหรือมันละเอียดอ่อนกว่านั้น

ต้องบักกรีเชื่อมหรือป่าว เพราะไม่เคยเลยจริง ตอนนี้ไม่มีเงินสู้ราคาค่ากู้ครับ

ข้อมูลก็ค่อนข้างสำคัญ แค่งบน้อยจริง ๆ

เป็น ฮาร์ดดิส seagate 160g baracuda ST3160811as

รบกวนแนะนำด้วยนะครับ ร้อนใจมาก

ขอบพระคุณนะครับที่กรุณา

OverclockZone Member rena3000cc's Avatar

เคยอ่านเจอว่า ฮาร์ดดิส มันปิดสนิทมาก ขนาดอากาศยังเข้าไม่ได้ แล้วน้ำ ก็อาจเข้าไม่ได้ด้วย ลองเช็คส่วนอื่นก่อนไหมครับ ลองเอาไปเสียบเครื่องอื่นดูก็ได้นี่ครับ อย่าลืมฆ่าแมวด้วยนะครับ..........(ล้อเล่นนะอย่าฆ่าจริงนะมันบาป)

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

ถ้าเปลี่ยนบอร์ดมันก็แค่ไขน๊อตแล้วก็เปลี่ยนบอร์ดกันแค่นี้ก็เสร็จแล้วครับ

ครับคือ ผมไม่ค่อยมีความรู้แต่เอาไปส่งที่พันทิพแต่เค้าเป็นแบบกู้โดย software เค้าบอกหัวอ่านเสีย

คือไฟอุ่น แต่มันไม่หมุนอ่ะครับเลยอยากลองเปลี่ยนแค่บอร์ดดูเผื่อจะลดเงินไปได้หน่อย

ส่วนแมวนี่โกรธมากกกกก แต่ก็นะผมสะเพร่าเองไม่ได้ปิดฝา

เปลี่ยนบอร์ดนี่จะเท่าไหร่ครับเผื่อมีข้อมูล

ลืม ไปลองเสียบเครื่องอื่นแล้วครับไม่เจอฮาร์ดดิสเหมือนกัน

Y^Y

เพิ่มเติมครับ harddisk ยังมีประกันของ Dcom ไม่ทราบว่าถ้าต้องกู้ขอมูลแบบเปลี่ยนบอร์ดนี่เค้าจะทำให้มั๊ยครับ

หรือทำกู้ให้แค่ระดับ software

เปลี่ยนบอร์ดก็หาบอร์ดของ hdd รุ่นเดียวกันมาเปลี่ยนครับแค่ขันน๊อตแล้วก็เสียบสายแพร์ (ไม่แน่ใจ) แค่นี้มั้งลองดูที่บอร์ดมันก็ได้

ถ้ามีประกันลองส่งเคลมครับ แต่ไม่ต้องบอกว่าทำไมเสียเพราะโดนอะไร

ส่วนใช้โปรแกรมกู้ แต่จะใช้ได้ hdd ต้องใช้งานได้ปกติเพียงแต่ข้อมูลมีปัญหากระมัง

รุ่นเดียวกันนี่หมายถึง ญี่ห้อ ขนาด แล้วพวกรหัส ซีเรียล นี่เกี่ยวมั๊ยครับ

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

harddisk ยังมีประกันของ Dcom ค่ากู้ 1605 บาทครับ (ผมเพิ่งส่ง dcom ไปเอง hd sata 80 หรือ 160 gb นี่แหละครับ) เค้าจะโทรแจ้งเรา ถ้ากู้ไม่ได้เค้าจะเปลี่ยนลูกใหม่ให้ครับ ถ้ากู้ได้เค้าจะ copy ข้อมูลลง harddisk ลูกใหม่

ขอบคุณครับ ผมแค่กังวลว่า สมมุติราคากับการกู้เค้าเป็นแค่การกู้ระดับ Software แต่ถ้าแบบ

เคสผม น่าจะ ตัวบอร์ดคอนโทรเลอร์มันเสีย ไม่รู้เค้าจะกู้ให้หรือป่าวหน่ะครับคิดสำรองแผนไว้ก่อน ^^

เพราะงบน้อย ฮ่า ๆ เดี๋ยวไงจะลองเข้าไปคุยกับศูนย์เค้าดูด้วย

ขอบคุณมากครับ

Bookmarks

Bookmarks