overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member ugly349's Avatar

Default PSU ผมไฟไม่เข้าอ่านต่อด้านในทีจร้า

พอดีว่าวันนนี้นอนๆอยู่ ได้ยินเสียงฟ้าผ่า ตื่นมาปุ๊บคอมดับคับ

พอไปเปิดดู ปากฏว่า เปิดติดคับแต่เหมือน ว่าพาวเวอร์ซัพพายจะค้างนะ ไปติดค้างเลยกดปิดคอมไงก็ไม่ดับ

ผมก็ทิ้งไว้ซักแป๊บ พอเปิดติดเข้าวินโดว์ได้ปกติ แต่ ผมก็ลง รีสตาร์ทดู ปากฏว่า ดับไปเลยคับ

ก่อนจะดับพาวเวอร์ซัพพาย ติดๆ ดับๆ อยากรู้ว่าอาการ์นี้ พาวเวอร์ผมไปแล้วไช่มั้ยครับ

คือเปิดไงก็ไม่ติด

ต้องบอกก่อนนะครับฟ้าไม่ได้ผ่าเข้าที่บ้านโดยตรง แต่ไปผ่าห้างสรรพสินค้าข้างๆ แล้วบ้านผมอาจได้รับผลข้างเคียงคือไฟดับ จากนั้นก็ ตามมาด้วยพาวเวอร์ เน่าไปด้วย

แล้วถ้าผมเอาเจ้า I-Cute 750w ไปเครมที่ร้าน TK เค้าจะเชคมั้ยว่าเกิดจากอะไร

แล้วถ้าเค้าเชค ผมควรบอกว่าอย่างไรดีให้มันเครมได้ แล้วใครเคยมีเหตุการ์ณแบบผมแล้วเครมได้มั้งครับ

ถ้าไปเครมบอกแบบปกติว่าไฟไม่เข้า PSU จะเครมได้เลยรึเปล่า ยังไงแนะนำหน่อยนะครับ

แล้ว กรณี ถ้าไฟตก แล้วเมนเบอร์ดตัดไฟไม่ทัน พาวเวอร์จะมีผลกระทบข้างเคียงมั้ยครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ugly349's Avatar

ช่วยตอบหนอ่ยนะครับ เซงมาก

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

อาจจะฟิวส์ข้างในขาดก็ได้ครับ
    แต่มีประกันเอาไปเครมเลยครับแล้วบอกว่าใช้อยู่ดีๆมันก็ดับเปิดไม่ติดอีกเลยทำหน้าเหมือนลูกแมวน้อยน่ารักไม่รู้เรื่องไรเขาก็เครมให้แล้วครับ

เดี่ยวจะไปลองเครมดูครับ กลัวการ์ดจอ เน่าไปด้วยจัง GTX 285 ผม กลัวมากตอนนี้

มึใครเคยเป็ฯกรณีนี้อีกป่ะคับ กลัวจะไม่ได้เครมน่ะสิ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Quote Originally Posted by powerdome View Post
    อาจจะฟิวส์ข้างในขาดก็ได้ครับ
    แต่มีประกันเอาไปเครมเลยครับแล้วบอกว่าใช้อยู่ดีๆมันก็ดับเปิดไม่ติดอีกเลยทำหน้าเหมือนลูกแมวน้อยน่ารักไม่รู้เรื่องไรเขาก็เครมให้แล้วครับ

ตามนั้นแล
    หรือจะให้ชัวส์ เอา PSU ของตัวเอง ไปใส่เครื่องอื่นดู

ปล.ถ้าเป็นอีกก็วิ่งเข้า TK ให้ไว

OverclockZone Member waster555's Avatar

เครมได้ๆๆ ไม่ยา่กหรอก Tk อะ

OverclockZone Member Lui's Avatar

ยกไปทั้งเคสเลยบอกเจ๊แกว่าฟ้าผ่าแล้วดับเปิดมาเป็นงี้
    ยังไงก็เคลมได้

เคยโดนเหมือนกันฟ้าผ่าพังทั้งชุดเลยเคลมเกือบทุกอย่างยกเว้นcpuแรมเคสและคีย์บอร์ด-*-

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ประสบการณ์ตรงฟ้าผ่า ไปสวรรค์ทั้งเซ็ดครับ รวมพัดลม ตู้เย็น ทีวี และอุปกรณ์ไฟฟ้าทุกชนิดที่เสียบปลั๊กอยู่

ไม่ว่าระบบกันกระชากจะทำด้วย ฟิวส์ ขดลวด หรือคาปา ไม่มีทางรอดพ้นเงื้อมือ
    กรณี จขกท.ผ่าที่อื่น จมีตัวใดตัวหนึ่งรอด โดยส่วนมากเป็นเคสนะที่รอด5555

Bookmarks

Bookmarks