overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member kungsen's Avatar

Default ไฟล์ นามสกุล .MP3 แปลงเป็น .wav เสียงจะดีขึ้นไหม

ไฟล์ .MP3 Bitrate 128k แปลงเป็น .wav แล้วเสียงจะดีขึ้นไหมครับ

OverclockZone Member JO's Avatar

ของอย่างงี้ง่ายๆครับ ลองแปลงแล้วฟังดูเลยครับ

OverclockZone Member

คุณภาพมาแย่ แปลงอย่างไรก็ไม่ดีกว่าต้นฉบับที่นำมาแปลงแน่นอน ครับ

OverclockZone Member Wizardmans's Avatar

Quote Originally Posted by bluehats View Post
    คุณภาพมาแย่ แปลงอย่างไรก็ไม่ดีกว่าต้นฉบับที่นำมาแปลงแน่นอน ครับ

OverclockZone Member arintonkla's Avatar

ไม่ครับ เผลอๆแย่ลงด้วยครับ

ถ้าแปลงและใช้ฟังในคอมเหมือนเดิมคงไม่ดีขึ้นอ่ะครับ ปรับ dsp หรือ eq. เล่นดีกว่าไม่เปลืองเนื้อที่

แต่ถ้าไรท์ MP3 เป็น CD audio(ถ้าเพลงยาวราวๆ 3-5นาทีก็15-20เพลงต่อแผ่นประมาณนี้)
    นำไปเปิดกับเครื่องเล่นอื่นๆเช่นฟังในรถหรือเครื่องเสียงบ้าน จะรู้สึกว่าเสียงดีขึ้น
    ทั้งนี้อาจไม่ได้มาจากการที่แปลงเป็นwave เพียงอย่างเดียว

อาจเพราะระบบที่ใช้ฟังดีกว่าหรือ codec ที่ต่างออกไปก็เป็นได้ครับ สรุปก็ง่ายๆแปลงเล่นเลยครับ

OverclockZone Member soongying's Avatar

ไฟล์ดิจิตอล ไม่ว่าเพลง หรือ วีดีโอ ยิ่งแปลงมากครั้งเท่าไหร่ คุณภาพก็จะลดลงเท่านั้น
    และหาก ไฟล์ต้นฉบับ มันไม่ดี จะแปลงเป็น format ที่ดีขึ้น มันก็ไม่ได้ช่วยให้เกิดประโยชน์

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

เอารูป 20*20 พิกเซล ไปแปลงเป็น 2000*2000 พิกเซล ได้ผลเป็นยังไง เหมือนกันเลย

OverclockZone Member CannavaroJ's Avatar
    บนโลกอันกว้างใหญ่ใบนี้...

ตามนั้นครับ เมือ่ไฟล์มันถูกบีบลงมาแล้ว ถึงทำยังไงก็กลับสู่คุณภาพเดิมไม่ได้

OverclockZone Member newsgau's Avatar

ถ้าอยากให้เสียงดีขึ้น ต้องค่อยๆ แปลงขยาย bitrate ไปเรื่อยครับ จาก mp3 128k อาจจะเป็น mp3 320k แล้วแปลงเป็น FLAC ~700-1000k แล้วค่อยแปลงลำดับสุดท้ายเป็น WAV 1440k

เท่าที่ลองฟัง ผมว่า ดีกว่าเดิมนะครับ แต่สู้ต้นฉบับที่มาจากแผ่น AUDIO CD ไม่ได้เลย

mp3 เป็นประเภท lossy
    wave / flac เป็น ประเภท lossless

lossy คือ การบีบอัด จากต้นฉบับ หรือจาก lossless ให้ไฟล์มีขนาดเล็กลง ถ้าจะแปลงจาก lossy กลับเป็น lossless ข้อมูลในไฟล์นั้นๆ จะไม่ครบ 100% ทำให้คุณภาพเพลง ต่ำลงจากที่ควรจะเป็น

lossless คือ การบีบอัดจากต้นฉบับ แต่เมื่อแปลงกลับคืน จะไม่เสียคุณภาพของข้อมูลเลย

ผิดพลาดประการใด ขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วยน๊ะครับ

อิอิ ^&^

maibab
    Guest

แล้วมีโปรแกรมแปลงไฟล์เพลง อันไหนที่น่าใช้บ้างครับ แบบแปลงขยายBitrate ได้หรือแปลงไฟล์ wma มาเป็น mp3 เอาที่ดีๆ ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ

มันก็ได้เป็นล้าน โปรแกรม อ่ะครับ

เดี๋ยวนี้ โปรเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ผมใช้ DBPoweramp Music Converter Reference กับ aimp2 audio converter (อันนี้เป็นโปรแกรมที่มากับ aimp2 การทำงานเหมือน วินแอมป์ครับ แต่ผมว่ามัน เวิร์คกว่าวินแอมป์)

จะดีหรือไม่ดี ขึ้นอยู่กับการ set ครับ ^^

ถ้าเปิดกะ คอม ฟัง wma ไปแหละครับ อย่าแปลงเลย ยิ่งแปลงมากครั้ง ยิ่งจะทำให้แย่น๊ะครับ
    Last edited by griffons; 22 Aug 2009 at 01:23:36.

borneo
    Guest

Quote Originally Posted by maibab View Post
    แล้วมีโปรแกรมแปลงไฟล์เพลง อันไหนที่น่าใช้บ้างครับ แบบแปลงขยายBitrate ได้หรือแปลงไฟล์ wma มาเป็น mp3 เอาที่ดีๆ ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ
    ผมใช้เป็นแต่ Jet Audio ครับปรับเสียง แปลงเพลงได้หลาย Format

OverclockZone Member reezabza's Avatar

Quote Originally Posted by nitroboy View Post
    เอารูป 20*20 พิกเซล ไปแปลงเป็น 2000*2000 พิกเซล ได้ผลเป็นยังไง เหมือนกันเลย

OverclockZone Member somchaient's Avatar

ไม่มีทางที่ "คุณภาพ" เสียงจะดีขึ้น

Bookmarks

Bookmarks