overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22
    OverclockZone Member Ariaoz's Avatar

Default เสี่ยงจี่ๆ จากลำโพง

เสียงจี่ๆจากลำโพงเนี่ยมันเกิดมาจากมีคลื่นรบกวน หรือป่าวครับ ?เวลาไม่เปิดเพลงอะไรอยู่ในห้องเงียบๆ มันจะมีเสียงแบบนี้ออกมาจากลำโพง
    หากผมเปลี่ยนสายสัญญาณจะช่วยทำให้ลดหรือหายไปได้มั้ยครับ

OverclockZone Member Namlai6's Avatar
    หัวใจสีแดง ใต้ฟ้าเมืองไทย

ถูกต้องแล้วครับ อาจเป็นหน้าสัมผัส สกปรกครับ รองหาสาเหตุดูครับ

OverclockZone Member Ariaoz's Avatar

หน้าสัมผัสหมายถึงตรงไหนเหรอครับ - -? เผอิญไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่...

OverclockZone Member

ของผมก็เป็นจาก soundcard เข้า AVR ถ้าเข้าจาก 5.1 จะเป็น แต่ถ้าเข้าด้วยสาย optic จะไม่เป็น ผมก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ผมว่าน่าจะเกี่ยวกับกระแสไฟฟ้า

จี่หอยอ๊ะป่าว

ตลาดบางปะกอก, บางนา กิโล 4

น่าจะิเป็นที่สายกราวน์ ระหว่างลำโพงกับอุปกรณ์ที่จ่าย source มาให้นะครับ

OverclockZone Member chet_san's Avatar
    สำโรง-เทพารักษ์ คลองรั้ง-นิคม304

เป็นที่ Sourse และสายสัญญาณครับ
    หากสายสัญญาณแน่นแล้วยังมีเสียง แสดงว่า Sourse มี Noise เยอะ แต่ไม่ได้แปลว่ามีปัญหา แต่เสียงที่ผ่านออกมาจะไม่ค่อยแจ่ม
    ของผมเคยใช้ Sherman มีบ้างเล็กน้อย แต่ตอนนี้ใช้ harman เงียบกริบครับ
    ก่อนอื่นลองขยับสายให้แน่นก่อนแล้วกัน
    Last edited by chet_san; 25 Aug 2009 at 12:05:04.

OverclockZone Member goroger's Avatar

ลองปิดเสียงของ line in ดูน่าจะช่วยได้

OverclockZone Member FargoMt's Avatar

ถ้าแค่เสียบปลั๊กอย่างเดียว แล้วยังเป็นละครับ

OverclockZone Member CokinoZero's Avatar
    นนทบุรี (บางบัวทอง)

ผมก็เป็น บางทีมีเสียงเหมือนมันช็อต ดัง "ปั๊ก" แต่นาน ๆ ทีมันจะดังนะ
    หาสาเหตุไม่เจอ ไม่รู้ว่าเป็นที่ Card Sound หรือเป็นที่อะไร
    ใช้ 5.1 ครับ ตัวการ์ด SB0090

OverclockZone Member chet_san's Avatar
    สำโรง-เทพารักษ์ คลองรั้ง-นิคม304

ไม่ทราบว่าต่อกราวด์รึเปล่าครับ ลองเอาออกดูสิ อาจจะหาย

Quote Originally Posted by Ariaoz View Post
    เสียงจี่ๆจากลำโพงเนี่ยมันเกิดมาจากมีคลื่นรบกวน หรือป่าวครับ ?เวลาไม่เปิดเพลงอะไรอยู่ในห้องเงียบๆ มันจะมีเสียงแบบนี้ออกมาจากลำโพง
    หากผมเปลี่ยนสายสัญญาณจะช่วยทำให้ลดหรือหายไปได้มั้ยครับ
    ถอดสายสัญญาณออกจาก line in ของลำโพงให้หมด
    เปิดลำโพง - ถ้าเสียงจี่ๆหายไป แสดงว่าเกิดจากสายสัญญาณมีคลื่นรบกวน
    ลองจัดระเบียบสายสัญญาณ อย่าให้อยู่ใกล้กับสายไฟ ถ้าไม่หาย ซื้อสายที่มี คุณภาพดีๆมาเปลี่ยน
    - ถ้าเสียงจี่ๆยังดังอยู่ แสดงว่าเป็นที่วงจรขยายเสียงที่ลำโพง

OverclockZone Member beeshadow's Avatar

EACAN 4500W(A-600II) ใช้งานเดือนเศษครับ ของผมเกิดเสียงซ่า(จี่จี่..)เป็นช่วงๆ ลองเสียบใหม่ก็เหมือนเดิมครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่สายป่าว ช่วยแนะนำทีครับ ถ้าต้องเปลี่ยน ใช้สายไรแบบไหนครับ ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ รบกวน เพื่อนๆชาว overclockzone ช่วยแนะนำทีครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member theoneox's Avatar

(จี่จี่..)เป็นช่วงๆ เหอะๆ แปลกจัง

ช่วยดันละกัน

OverclockZone Member pongsakm's Avatar

ผมก็ดัง แต่เบามากๆ หูแนบถึงได้ยิน

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

เสียง Gee มาจาก Girl Generation ครับ

ที่เค้าร้อง จี้ จี้ จี้ จี้ จี้

เอ้า! ไม่ช่าย

มันก็เป็นได้หลายๆสาเหตุครับผม เอาที่พบกันมากๆละกัลนะ!

-Contact ไม่สะอาด (ตาม Rep ด้านบนกล่าว)
    -ไฟเยอะเกิน ลองต่อ GND[Ground สายดิน] ดูครับผม
    -หม้อแปลงก็มีส่วน(เป็นไปได้!)
    -ต่ออุปกรณ์มากเกินไป โดยไฟฟ้า น้อย Phase
    -สัญญารภายนอกรบกวน(คลื่นไฟฟ้า)

(วิธีแบบเปลืองตังค์มากมาย)
    -ลองเปลี่ยนปลั๊กครับ! หาปลั๊กที่ไฟนิ่งๆ ถ้าซีเรียสมาก แนะนำปลั๊กที่ใช้กับเครื่องมือแพทย์ครับ ไฟจะนิ่งกว่าปลั๊กไฟบ้านธรรมดาๆ
    -เปลี่ยนแล้วหายไป ลองใช้น้ำยาปาดดูครับ ไฟนิ่งดี! (เวลา เสียบเข้าๆ ออกๆ แล้ว หัวปลั๊ก หรือ Contact หน้าจะไม่เรียบมาก น้ำยาตัวนี้แหล่ะ มันจะช่วยให้ส่งผ่านไฟฟ้าได้ดีขึ้น ร้านเครื่องเสียง ทั่วๆไปก็มีครับผม)

ลองดูครับผม

OverclockZone Member akiko2586's Avatar
    อ่อนนุช/ศรีนครินทร์

ky ครับ หายชัวร์ ลื่นด้วยอิอิ

OverclockZone Member nongnong's Avatar

เมื่อก่อนผมใช้Eacan A500Lก็เป็นครับ เสียงจี่ๆๆๆ บางทีเหมือนมันรับคลื่นFmแถวๆๆบ้านมาด้วย -*-

พอเปลี่ยนลำโพงใหม่ไม่มีเลยครับเสียงี้ๆๆไรนั่น

อาจจะเป็ฯที่ลำโพงก็ได้ครับท่าน มีสัญญาณรบกวน

OverclockZone Member aun002's Avatar

เคยดังแล้วต่อสายดิน หายแล้วครับ

OverclockZone Member s.krohlek's Avatar

ต่อสายดินแล้วหาย ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks