overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 2 of 2
    OverclockZone Member artbum's Avatar

Default หาช่างซ่อม Sony vaio ครับ...

เครื่องมาจาก สิงคโปร์ครับ ปัญหาคือ เพื่อนผมซื้อ โนตบุ๊ค vaio จากที่ สิงคโปร์ครับ เค้าทำงานที่นั่น แล้วเค้าเกิดทำน้ำหกใส่ครับ แล้วมันก็เปิดไม่ติดครับ เค้าก็เลยเอาเข้าศูนย์ที่นั่นค่าเปิดเครื่อง 69 เหรียญ ค่าซ่อม 1600 เหรียญ ประมาณว่าเพิ่มตังค์อีกหน่อยนี่ซื้อใหม่ได้เลย ทีนี้วันนี้เค้าบินมา กทม เลยหิ้วติดมาด้วย ว่าจะมาหาร้านซ่อมน่ะครับ เพราะถ้าเข้าศูนย์ราคาคงพอกันมั๊ง

1. ถ้าซ่อมเองตามร้านนี่ราคาเท่าไรครับ ราคาพอๆกันมั๊ย
    2. น้ำหกใส่แบบนี้มันจะพังที่อะไรครับ พังที่บอร์ดรึพังหมดทุกชิ้นส่วนครับ
    3. ข้อมูลที่อยู่ใน HDD จะเอาออกมาได้มั๊ย

ช่างท่านไหนคิดว่าซ่อมได้นี่ เสนอมาได้เลยนะครับ คร่าวๆ ช่วยบอกรายละเอียดด้วยครับว่าจะต้องซ่อมที่จุดไหนบ้าง ราคาเท่าไร

เรื่องรุ่นของเครื่องนี่มผมยังไม่ทราบนะครับ เครื่องจะมาถึงผมวันศุกร์ครับ

082-449-2727 K. Art

OverclockZone Member pomster's Avatar

1. ราคาขึ้นอยู่กับการรับประกัน ถ้าประกันน้อยราคาจะยิ่งถูก แนะนำให้เอาร้านที่รับประกัน 3 เดือนขึ้นไป และถามเขาว่ามีปัญหาขึ้นมากลับมาแก้ไขก็ต้องรับประกัน 3 เดือนใหม่ไหม และถามด้วยว่าขอเงินคืนเต็มจำนวนได้ไหมถ้าแก้แล้วยังเป็นอีก ถ้าได้เอาร้านนั้นครับ อย่าเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย
    2. น้ำหกสามารถเกิดปัญหาตรงที่เกิดและเกิดปัญหาที่วงจรร่วมด้วยได้ครับ น้ำมีคุณสมบัติเป็นสารละลาย เวลาน้ำหกลงโน๊ตบุ๊คต้องรีบแกะเครื่องออกมาเช็ดและตากให้แห้งสนิทครับ ถ้าทิ้งไว้นานๆ น้ำสามารถกัดแผงวงจรได้ และวงจรของโน๊ตบุ๊คมักเป็นแบบ 4 เลเยอร์ขึ้นไป ถ้ากัดลงไปถึงเลเยอร์ถัดไปก็หมดสิทธิ์ซ่อมเลยครับ เพราะฉะนั้นน้ำหกต้องรีบแกะเครื่องออกมาเช็ดและตากแดดให้แห้ง(ไม่มีแดดพัดลมเป่าก็ได้) จากนั้นถ้ายังเปิดไม่ติด รีบส่งซ่อมด่วนเพื่อไม่ให้เมนบอร์ดเสียหายเยอะจนเกินแก้ไข
    3. ข้อมูลอยู่ใน HDD ก็ส่วนของ HDD ไม่เกี่ยวกับเมนบอร์ดครับ ฉะนั้นไม่ต้องกังวล เวลาส่งซ่อมเก็บ HDD ไว้ก็ได้

และอีกอย่างนึง Sony เวลาเสียชอบเสียอาการไฟไม่เข้า ซึ่งใครที่ใช้โน๊ตบุ๊ค Sony มาก่อนและเคยใช้จนเสีย จะเจออาการแบบนี้ ซึ่งเป็นจุดอ่อนของ Sony ถ้าโน๊ตบุ๊คของเพื่อนคุณที่น้ำหกและเปิดไม่ติดให้ดูว่าไฟเข้าไหม ถ้าไม่เข้าแปลว่า วงจรที่เป็นจุดอ่อนของ Sony ได้รับผลกระทบและตัดการทำงานทั้งหมด เพราะโน๊ตบุ๊คจะมีวงจรเซฟตี้ระบบแบ่งออกเป็นภาคต่างๆ มากมาย ถ้ามีโอกาสคุยกับช่างที่ร้านก็ถามเขาว่าจะซ่อมยังไงถ้าบอกว่าเปลี่ยนชิป อบชิป เดินออกมาเลย เพราะเมนบอร์ดอาจช้ำและงานเข้าแน่นอน ที่บอกมานี่คืออาการไฟไม่เข้าของโน๊ตบุ๊ค Sonyv นะ และส่วนใหญ่น้ำหกก็กระทบกับวงจรอยู่แล้ว แต่จะเป็นวงจรอื่น

อืม... แต่ค่าซ่อมที่สิงคโปร์นี่แพงใช้ได้เลยนะเนี่ย

Bookmarks

Bookmarks