overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: *-*ท่านเทพบอกค่าต่าง ๆ เหล่านี้ให้หน่อย*-*

OverclockZone Member jraboy's Avatar

Default *-*ท่านเทพบอกค่าต่าง ๆ เหล่านี้ให้หน่อย*-*

ในบอร์ด กิ๊กกา ds3นะ
    1 system memory frequency
    2 system memory multiplies
    3 memory frequency
    4 system voltage control
    5 ddr2 overvoltage control
    6 pci-e overvoltage control
    7 fsb overvoltage control
    8 mch overvoltage control
    9 cpu voltage contral

คือเรื่องของเรื่องเสป็กผมดังนี้
    e6300 บอร์ด ds3 แรม คอร์แชร 512*2 667 hd250 dvdrw ซิ้ง ultra120 + พัดลม ในเคส 3 ตัว power enermax 350w
    ผมลองคล็อกไปได้3.0 กิ๊ก แต่แปลกตรงที่รัน pi ผ่านหมด 32เมกก็ผ่าน รัน ตู้ปลาก็ผ่าน รัน 3d mark 2006 ก็ผ่าน แต่ พอ รันเกมส์เล่น เช่น counter striksouce สักพักมันจะค้างแล้วดับ ปังย่ายังเป็นเลยค้างเลยอันนี้ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุไร หรือว่าเป็นที่ไฟpower ไม่พอ ครับ ส่วนไบออสผมไม่เข้าในเลยว่าปรับตรงไหนเพิ่มไฟอะไร ช่วยอธิบายหน่อยครับ เพราะ เห็นบางคนบอกว่า ไฟไม่พอ ไม่นิ่ง ไม่เข้าใจครับ

OverclockZone Member m-1's Avatar

การ์ดจอล่ะครับ คล็อกมากไปป่าว

Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

อาการใช้งานแล้วดับไปเลยเนี่ย ค่อนข้างมั่นใจว่า PSU ไฟไม่พอซะแล้วละครับ เพราะเวลาเล่นเกมมันจะโหลดทุกอย่างเลยทั้ง cpu ram h/d การ์ดจอ แล้วพอมันจ่ายไฟไม่ไหวก็จะมีอาการอย่างนี้แหละครับ แล้วยิ่งคุณใช้ 350W ด้วยผมว่ามีโอกาสสูงครับ ถ้าจะให้ชัวร์ลองหายืม PSU ของเพื่อนมาลองดูก่อนครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วมันหายก็ค่อยไปซื้อใหม่ครับ กลัวจะเสียเงินฟรี ถ้าเกิดมันไม่ใช่

OverclockZone Member jraboy's Avatar

แล้วค่า ในไบออสต่าง ๆใครช่วยอธิบายหน่อยครับ

ดันหน่อย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ดันให้ครับ
    อยากรู้เหมือนกัน 555
    อ่านในคู่มือไม่รู้เรื่อง อะ หิหิหิ

OverclockZone Member Beleave's Avatar

มันไม่ Stable น่ะนะ อย่างว่าแหละเวลา run Program test ต้องลองหลายๆอย่างน่ะครับ บางทีเอามาอัดโชว์เค้าจะ test แค่ Program เฉพาะทางมันก็จะ test การใช้งานแค่บางส่วน ต่างกับการใช้งานจริงเพราะเราใช้ Program หลากหลายรูปแบบ ประมวลผลที่แตกต่างกันออกไป

อย่างพวก Pangya นี่ผมเองก็เคยเป็นตอนใช้ AMD 3200+ อยู่ test ผ่านหมดทุกอย่าง ทิ้งไว้ 2 วันเต็มๆเลยมั้งจนแน่ใจว่าไม่มี Error แต่มาเล่นเกม Pangya กลับเด้งซะอย่างนั้น ไม่เด้งก็ค้าง แต่ test เกมหนักๆอย่างพวก far cry , Doom3 กลับไม่เป็น

เกม pangya เวลาเล่นมันเป้นเครื่องมือ Burn CPU อย่างดีเลยนะครับ เพราะว่าขนาด C2D มันยัง Run 100% ทั้ง 2 หัวเลยถ้าเล่นแบบ Full screen ...ดูง่ายๆเวลาเล่นเกมอยู่ลองกดออกมาดู Task manager สิครับ พวก CS Source ก็แนวๆเดียวกัน ..... อาการเหมือนกัน

เท่าที่สังเกตุจะโดยส่วนมากจะเป็นกับเกมที่มีการใช้งานผ่าน Internet ... กับเกม Offline กลับไม่ค่อยเป็น ลองดูดิครับ แปลกไหม

ส่วนเรื่องนี้ผมรู้แค่คร่าวๆนะครับเพราะว่าไม่ได้ใช้อยู่

1 system memory frequency = ปรับ Bus ของ Ram โดย Fix ว่าจะให้ Ram วิ่งเริ่มต้นที่เท่าไหร่
    2 system memory multiplies = อันนี้เอาไว้ปรับอัตราทดของ ram ครับ
    3 memory frequency = ปรับ bus ของ ram เวลาเราต้องการ OC Ram
    4 system voltage control = ???? อันนี้ไม่รู้
    5 ddr2 overvoltage control = ปรับไฟเลี้ยง Ram โดยปรับบวกเท่าไหร่ก็เอาไปบวกกับ1.80
    6 pci-e overvoltage control = ปรับไฟเลี้ยงของ Slot PCI-E เพื่อไปเลี้ยง VGA มั้ง
    7 fsb overvoltage control = ปรับไฟเลี้ยง Front side bus
    8 mch overvoltage control = ปรับไฟเลี้ยงในส่วนของ Memory control hub (หรือเปล่าหว่าแต่คิดว่าน่าจะใช่)
    9 cpu voltage contral = ปรับไฟเลี้ยง CPU

Mac Addict User tassapon's Avatar

1 บัส
    2 ตัวคูณ
    3 บัสแรม
    4 ไฟบอร์ด
    5 ไฟแรม
    6 ไฟเลี้ยงการ์ดจอ
    7 ไฟบัส
    8 ไฟชิบเซ็ต
    9 ไฟ cpu

แล้วเทคนิคการคล็อกควรปรับตัวไหนดี ตัวไหนไม่ควรไปยุ่งกับมัน

OverclockZone Member kingmax's Avatar

มันจะมี เห็นปะคับ ตัว over volt ตัวนั้นจะเป็นการเพิ่มไฟโดย สูดๆๆ ที่มันจะทำได้ แนะนำ ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปเปิดมันงับ มันจะร้อนแรงคับ

ใครมีไรจะแนะนำอีกครับ

ดันไป

OverclockZone Member

ลดลงมาใช้งานที่บัสต่ำกว่านี้ครับ ^ ^

ลองใช้งานที่บัส400(800)ดูครับ น่าจะเสถียรกว่านี้

เห็นหลายๆคนบ่นในเวปวีม๊อดว่า ถ้าดันเกิน400

รันเกมส์อะไรก็จะค้างตลอด ผมว่ามันเป็นที่บางตัวครับ

บอร์ดตัวนี้ไม่ได้คล๊อคดีทุกตัว(เกินกว่า400)

บางตัวก็ไม่ไปเหมือนกันครับ แต่ถ้าเทียบกับค่าตัวก็ถือว่าโอเคครับ

Bookmarks

Bookmarks