overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ขอถามเรื่อง CPU แบบจริงจังเลยนะครับ

notecs
    Guest

Default ขอถามเรื่อง CPU แบบจริงจังเลยนะครับ

คือในโนตบุ๊คช่วยฟันธงให้หน่อยจิครับว่าตัวไหนเจ๋งกว่ากันระหว่าง AMD Turion x2 กับ Intel Core 2 Duo ขอบอกว่าไม่ได้จะทำให้เกิดความแตกแยกนะครับ แค่กำลังจะเลือกซื้อโนตบุ๊คแต่ไม่ค่อยมีความรู้มากนัก เลยอยากจะถามดูว่าค่ายไหนดีกว่า แต่ในใจแล้วยังเทใจให้ AMD นะครับ แต่มีคนบอกว่าถ้าในโนตบุ๊ค Intel เจ๋งกว่าเลยอยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

Core2 Duoน่าจะดีกว่าเพราะใหม่กว่า สดกว่า แต่ต้องCore2Duoนะ มันมีCoreDuoด้วยเป็นรุ่นก่อน

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

AMDไม่ได้เลวร้ายอะไรหรอกครับ

แต่

เทคนิคการทำให้cpuประหยัดไฟ แล้วมีประสิทธิภาพสูงสุดคือintelอยู่ดีครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ทุเรียนแฝด กับ C2D ที่ Mhz เท่ากัน ประสิทธิภาพ ก็เท่ากัน

ร้อนทั้งคู่ แต่ C2D กินไฟน้อยกว่า

notecs
    Guest

โดยส่วนตัวแล้วเป็นสาวก AMD อ่ะครับ พอได้ดูการตอบแล้วก็เริ่มมั่นใจในทุเรียนแฝดแล้ว ต่อไปก็เลยอยากจะถามว่า มีรุ่นไหนแนะนำบ้างคับที่ใช้ ทุเรียนแฝดนะครับ ขอบคุณมากนะครับ

ปล. benq t41-324 พอได้มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member lovemachinez's Avatar

ถ้าใช้เล่นเกม AMD ยังกินอยู่เพราะ L1 Cache มากกว่า

แต่ถ้าทำงานด้าน multitasking Intel ชนะขาดลอย

ปล.ตั้งแต่เกิดมาใช้คอม ตั้งแต่ประถม ผมใช้แต่ AMD ไม่เคยใช้ INTEL

AMD พ่อทุกสถาบัน วะ 555

OverclockZone Member Neo_ze's Avatar

Default ......

ผมใช้อินเทลมาัตั้งแต่ PI PII PIII P4 C2D & celeron อิอิ
    ตอนนี้ผมใช้ intel c2d 1.66
    พอดีได้เทส super pi ระหว่าง c2d ผม กับ X2 ของเพื่อนผมพอดี ที่ความเร็ว 1.66 เท่ากัน
    ของเพื่อนผม X2 รูปบนครับ
    ของผม c2d รูปล่างครับ
    ลืม save รูปคู่กับ cpu-z ครับ ต้องขออภัยด้วย

ใช้งานทั่วๆไป แทบไม่ต่างกันเลยครับ ถ้างานหนักมากหน่อย ก็จะเห็นครับ

รูปเทส Cpu จาก PC Mark 05 ตาม Link นี้เลยครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=52406
    Last edited by Neo_ze; 1 May 2007 at 14:56:42.

OverclockZone Member Cherry Blossom's Avatar

แล้วแต่ชอบครับ

AMD VS INTEL

เถียงกัน ไม่จบไม่สิ้น

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Neo_ze View Post
    ผมใช้อินเทลมาัตั้งแต่ PI PII PIII P4 C2D & celeron อิอิ
    ตอนนี้ผมใช้ intel c2d 1.66
    พอดีได้เทส super pi ระหว่าง c2d ผม กับ X2 ของเพื่อนผมพอดี ที่ความเร็ว 1.66 เท่ากัน
    ของเพื่อนผม X2 รูปบนครับ
    ของผม c2d รูปล่างครับ
    ลืม save รูปคู่กับ cpu-z ครับ ต้องขออภัยด้วย

ใช้งานทั่วๆไป แทบไม่ต่างกันเลยครับ ถ้างานหนักมากหน่อย ก็จะเห็นครับ

รูปเทส Cpu จาก PC Mark 05 ตาม Link นี้เลยครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=52406
    เทสยังไงคับนั่น ตัว X2 มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอ ของผมเครื่อง desktop ใช้ athlon64 3200+ 939 ยังใช้เวลาน้อยกว่าเลยนะเนี่ย
    อีกเครื่องโน๊ตบุ๊ก T5500 เวลาที่ได้ก็ค่อนข้างดี เกิน 30 วิมานิดหน่อย

OverclockZone Member In[TaiL]^^'s Avatar

ผล Pc Mark 05 ตอนนี้ C2D เหนือกว่วทุเรียนทุกรุ่นครับ

OverclockZone Member louis1975's Avatar

คิดว่า ซื้อมาใช้งาน รึว่า เอา คะแนนที่ CPU ทำได้ มาอวด กัน ล่ะ เอาง่ายๆๆ ทุเรียน ไม่แรงเท่าจตุคอร์ก็ จิง แต่เงินที่ คุณเสียไปล่ะ ผม ว่า ถ้าจะเล่นจตุคอร์ไปจับ PCไม่ดีก่าเหรอ รึว่าดูที่ความเหมาะสมว่าเอาไปทำอะไร ผมเห็น เล่นจตุคอร์กัน เอามาวัดกันที่ คะแนนไม่เห็นมีเอาไปทำงานจิงจังสักคน
    บ้ากันไปตามคะแนนที่ เค้าวัดออกมา แรงจิง แต่ก็ต้องแลกมาด้วยราคาที่ สูงเรา คนไทย ใช้จ่ายแต่พอเพียง ทุเรียนกพอแล้ว ไว้ วันข้าหน้ามันถูกแล้วค่อยซื้อให้เหมาะ สมกับ งานที่ ใช้ จะดีมากมาย

OverclockZone Member curioz's Avatar

Quote Originally Posted by louis1975 View Post
    คิดว่า ซื้อมาใช้งาน รึว่า เอา คะแนนที่ CPU ทำได้ มาอวด กัน ล่ะ เอาง่ายๆๆ ทุเรียน ไม่แรงเท่าจตุคอร์ก็ จิง แต่เงินที่ คุณเสียไปล่ะ ผม ว่า ถ้าจะเล่นจตุคอร์ไปจับ PCไม่ดีก่าเหรอ รึว่าดูที่ความเหมาะสมว่าเอาไปทำอะไร ผมเห็น เล่นจตุคอร์กัน เอามาวัดกันที่ คะแนนไม่เห็นมีเอาไปทำงานจิงจังสักคน
    บ้ากันไปตามคะแนนที่ เค้าวัดออกมา แรงจิง แต่ก็ต้องแลกมาด้วยราคาที่ สูงเรา คนไทย ใช้จ่ายแต่พอเพียง ทุเรียนกพอแล้ว ไว้ วันข้าหน้ามันถูกแล้วค่อยซื้อให้เหมาะ สมกับ งานที่ ใช้ จะดีมากมาย

เห็นด้วยครับ เพราะตั้งแต่เกิดมา ผมไม่เคยใช้ intel ครับ
    รู้สึกว่ามันแพงเกินไป เอาเปรียบผู้บริโภค
    AMD ตลอดกาลครับ แม้แต่ลงมาเล่น NB ก็ไม่สนใจ intel เลย หุหุ
    ทุกวันนี้ turion x2 ที่มากับ compaq 3217au ของผม มันก็เล่น carbon แก้เซ็งได้
    แล้วแต่ชอบครับสรุป ต่อให้ประหยัดไฟมากกว่าแค่ไหน เวลาใช้จริงๆมันก็พอกันอะแหละ
    สุดท้ายก็ต้องเสียบปลั๊ก

OverclockZone Member kookkaichaiyo's Avatar

แล้วแต่ชอบอ่าคัฟ แต่ผมก็ยังเชียร์ AMD อยู่นะคัฟ

เมื่อก่อนก็เคยใช้ Intel อ่าคัฟ แต่ไม่ประทับใจ

อีกอย่างอ่าคัฟ เรื่องการประหยัดไฟ ผมว่ามันไม่เกินกันเท่าไหร่นะครับ
    อย่าลืมว่า ที่อุปกรณ์ประกอบเหมือนกัน ส่วนที่ต่างคือ CPU
    ซึ่ง CPU เองก็รับประทานไฟไม่เกิน 20% ของทั้งหมด

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

ทุเรียนดีสำหรับเกมจ้า

Bookmarks

Bookmarks