overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 50

Thread: ถามเรื่อง แรม ครับผม ช่วยตอบที

OverclockZone Member tonbabu's Avatar

Default ถามเรื่อง แรม ครับผม ช่วยตอบที

ระหว่าง แรม 512*2 = 1 gb. Dual channel กับ
    512*3 = 1.5 gb. single channel อันไหนดีกว่ากัน เร็วกว่ากันครับ คิดไม่ออกอ่ะครับ

kingko
    Guest

ต้องดูว่าโปรแกรมที่เราใช้บ่อยๆนั้นใช้แรมมากหรือป่าว เช่นถ้าเล่นเกมกินแรมมากๆ เป็นผมผมใช้1.5gbครับ แต่ถ้าไม่เล่นเกมเลย ใช้โปรแกรมเล็กๆน้อย1gbก็เหลือๆครับ

ถ้าเป็นผมผมใช้1.5gbครับ

OverclockZone Member GyeonWoo's Avatar

เป็นผมเน้นจำนวนนะไม่ก็ขายหมดซื้อ1G*2เลย

OverclockZone Member vender's Avatar

ถ้าชอบเร็วแรง ก็ DUAL
    ถ้าชอบเยอะก็ single
    แรงดีกว่าครับ......ผมชอบส่วนตัว

Mac Addict User tassapon's Avatar

เน้นปริมาณ มีเท่าไร ใส่ไปเล้ยยยยยย

OverclockZone Member fullload's Avatar
    50/5 หมู่ 2 ต.บางกระทึก อ.สามพราน จ.นครปฐม

เห็นด้วยอย่างแรง

OverclockZone Member kingmax's Avatar

น่าจะเหมือนรถเติมน้ำมัน 91(1.5G)เต็มทั้ง กับ รถเติม 95(1G dual) เกือบเต็มทั้ง อันไหนไปได้ไกลกว่ากัน
    91 จะได้ไกลกว่า แต่ 95 จะแรงกว่าแต่ไปได้ไม่ไกล

OverclockZone Member hize's Avatar

อุอุอุ พี่kingmaxก็เทียบซะ

งั้นเปรียบมั้ง

แรม 3 แถว = รถวิ่งได้3เลน (รถคล่องตัว)
    แรม2แถว Dual = รถวิ่งได้2แลน แต่เป็นทางด่วน

โอเค๊ๆ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

Mac Addict User tassapon's Avatar

Quote Originally Posted by kingmax View Post
    น่าจะเหมือนรถเติมน้ำมัน 91(1.5G)เต็มทั้ง กับ รถเติม 95(1G dual) เกือบเต็มทั้ง อันไหนไปได้ไกลกว่ากัน
    91 จะได้ไกลกว่า แต่ 95 จะแรงกว่าแต่ไปได้ไม่ไกล

อาวที่หนายมาพูดคร้าบบบ

91 95 มันก็แรงเท่ากันแหละครับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ผมว่านะ
    จำนวนความจุของแรม ก็เหมือน จำนวนรถบรรทุกข้อมูล วิ่งข้ามสะพาน
    รถ 1 คัน สามารถ บรรทุกข้อมูลได้ครั้งละ 1 เมก
    ถ้าคุณมีแรม 1 G = คุณมีรถบรรทุกจำนวน 1000 คัน
    ถ้าคุณมีแรม 1.5 G = คุณมีรถบรรทุกจำนวน 1500 คัน
    เมื่อแรมทำงาน ก็คือ รถบรรทุกจะต้องบรรทุกข้อมูล 1 เมก ต่อ 1 คัน ข้ามสะพาน

Single เหมือน ถนนข้ามสะพานเลนเดียว
    Dual เหมือน ถนนข้ามสะพานเลนคู่

ถนนข้ามสะพานเลนคู่ ทำให้รถวิ่งไปได้เร็วกว่า และจำนวนต่อนาทีมากกว่าครับ
    ต่อให้มีรถบรรทุกมากเท่าไร แต่ต้องมาเจอสะพานแบบ คอขวด แบบนี้ คุณคิดว่า
    สะพานแบบเลน เดียว กับสะพานเลนคู่ อย่างไหน จะเร็วกว่ากัน

ปัญหาคือ แรมมีเท่าไร ได้ใช้ทั้งหมด มี 1.5 ก็ได้ใช้ 1.5

แต่ dual ได้ใช้จริงๆ แค่ไม่กี่ % ครับ bandwidth มันเพิ่มขึ้น 2 เท่า แต่เล่นเกมส์งี้ ใช้งานทั่วไปงี้ มันไม่ได้เร็วขึ้นมาขนาดนั้นครับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ผมก็ยังไม่ได้ลองสักทีนึงว่า Single กับ Dual มันแตกต่างกันไหม

มันต้องลองแปลง หนังสักเรื่องนึง เอาแบบเหมือนกัน แล้วดูว่าเวลามันต่างกันหรือปล่าวระหว่าง Single กับ Dual

ลองคิดง่ายๆ อย่างนี้สิครับว่า
    Dual เหมือนคนทำงานพร้อมกัน 2 คน
    Single เหมือนคนทำงาน คนเดียว
    ถ้าทำงานเหมือนกัน อันไหนจะเร็วกว่ากัน (แต่มันก็ต้องขึ้นอยู่กับตัวอื่นๆ ควบคู่ไปด้วย)

แต่ที่เห็นนะครับ

Bandwidth ของ DDR400(PC3200) 2 ตัว ต่อแบบ Dual = DDR2 800 (PC6400) 1 ตัว

Bandwidth ของ DDR400(PC3200) 2 ตัว ต่อแบบ Dual = DDR2 800 (PC6400) 1 ตัว

เอามาจากไหนครับ dual แล้วบัสคูณ 2 เนี่ย

----------
    ผลความแตกต่างผมเคยเอาลงแล้ว แต่ถ้ายังกังขา ผมก็จะเอามาลงให้ดูอีก

Quote Originally Posted by tassapon View Post
    เอามาจากไหนครับ dual แล้วบัสคูณ 2 เนี่ย

----------
    ผลความแตกต่างผมเคยเอาลงแล้ว แต่ถ้ายังกังขา ผมก็จะเอามาลงให้ดูอีก
    เอิ๊กๆๆ อ่านให้ดีนะครับ ผมบอกว่า Bandwidth จะเท่ากับ DDR2 800 จำนวน 1 ตัว ที่ CL3 อีกด้วยนะจะบอกให้
    ไม่เชื่อ ใครมี DDR2 800 หนึ่งตัว เบนมาร์คแรมมาสิ (ใช้ Everest นะ) จะได้ค่าเท่ากับ ของผมเลย แต่อย่า Dual มานะครับ ใครก็ได้เบนมาร์คมาเลย อิอิอิ หรือเอา DDR2 667 ของท่าน 1 ตัว (ห้าม overclock นะ) แพ้ Dual DDR 400 แน่นอน อิอิอิ

แต่ถ้า DDR2 Dual ล่ะก้อ DDR Dual คงแพ้แน่นอน เพราะอะไร ก็รู้กันอยู่ แต่ถ้าจะสู้ได้ก็เพราะว่า
    DDR1 ใช้ CL3 ซึ่งต่ำกว่า DDR2 ซึ่งเป็น CL4 CL5

แต่ DDR1 Dual + Overclock สู้กลับ DDR2 533 Dual ที่ไม่ได้ Overclock ได้

ดาวน์โหลดโปรแกรมเบนมาร์ค Everest 4.00 ได้ที่ลิ้งค์ล่างนี้ครับ
    http://www.lavalys.com/downloads/everestultimate400.exe
    Last edited by Drunk; 2 May 2007 at 22:36:56.

ผมบอกตั้งแต่แรกแล้วครับ ว่า bandwidth ที่เพิ่มมา มันไม่ได้เอาไปใช้หมดหรอก ได้ใช้จริงๆก็ต่อเมื่อต้อง swap file ขนาดใหญ่ๆ

เล่นเกมส์ ทำงานทั่วไป ไม่ได้ใช้ ไม่มีผลหรอกครับ

การได้ dual เป็นเรื่องที่ดีครับ แต่ถ้าได้ปริมาณมาก่อน จะดีกว่าครับ เพราะฉะนั้น ผมยังยืนยันเหมือนเดิมว่า 1.5 ไม่ dual ดีกว่าครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

งานนี้โทษแก๊สโซฮอล์ครับ

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

Quote Originally Posted by หัวโบราณ View Post
    งานนี้โทษแก๊สโซฮอล์ครับ
    เหอะๆๆๆ
    ผมใช้ BIODIESEL น่ะครับ

ดูจากผลแล้ว Dual ไม่มีผลเพิ่มขึ้น ต่อประสิทธิภาพของ CPU โดยตรงแต่ก็มีผลโดยอ้อม
    แต่ถ้าดูจาก % ที่เปรียบเทียบแล้ว 5% ก็มีผลมากนะครับ ผมคิดว่างั้นนะ
    แล้วก็มีผลต่อเกมส์ด้วยนะ

OK ถือว่าเข้าใจตรงกันแล้วกัน เพราะว่าไม่มีข้อขัดแย้ง
    ความจริงผมก็อยากจะดูผลเบนมาร์คของ DDR2 ของจริงเหมือนกันนะเนี่ย
    แล้วผมก็ยืนยันจุดเดิมของผมว่า DDR400 ๒ แผง ต่อ Dual มีประสิทธิภาพเท่ากับ DDR2 800 ๑ แผง

ก็แล้วแต่ความต้องการแล้วกัน

ก็แนะนำเจ้าของกระทู้อย่างนี้แล้วกันว่า ใช้ 1G 2 ตัว เป็น 2 G ทำเป็น Dual จะดีกว่า 1.5 G Single มากเลย เพราะว่าไม่ค่อมงานครับ แล้วก็ทำไมไม่ดันให้มันเต็มที่ไปเลยล่ะ จะปล่อยให้มันค้างคาอยู่ทำไม

Quote Originally Posted by Yoshimitsu View Post
    เหอะๆๆๆ
    ผมใช้ BIODIESEL น่ะครับ
    ผมใช้น้ำมันพืช

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks