Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือ หน่อยครับ เครื่์่องไม่เห็น CD-Rom ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือ หน่อยครับ เครื่์่องไม่เห็น CD-Rom ครับ

1. คือตอนนี้ เครื่องผมไม่เห็น CD-Rom ครับ พอไปดูที่ Device Manager มันขึ้น error code 39
    บอกให้ uninstall แล้วให้ Install ใหม่ แต่ผมลองทำแล้วก้อไม่ได้ครับ
    2. ดูใน Bios ก้อเห็นปกติครับ
    3. ลองเอา CD-Rom ที่ใช้ได้ของเครื่องอื่น ลองมาใส่ดู ก้อยังไม่ได้เหมือนเดิมครับ

เครื่อง HP dx2100
    Windows XP SP1

รบกวนขอความช่วยเหลือด้วยครับ

ถ้าตัวอื่นใส่แล้วยังเหมือนเดิม ก็น่าจะมาจากช่องเสียบ หรือสายแพครับ ลองสลับสายแพ หรือสลับช่องที่เสียบดูครับ น่าจะหาย

Comment

Clickขวาที่ My com แล้วไปที่ Properties >>> Device Manager >> ดูที่ CD/DVD Drive ดูว่ามัน Disable รึป่าว ถ้าใช่ก้อเปิดการทำงานมันเลย จบจ้าาา

Comment

ปิดเครื่อง เสียบสายแพใหม่อ่ะครับ

เคยเป็นเหมือนกัน

ส่วนเรื่อง Disable CDROM นั้น ถ้าคนไม่รู้เรื่องคอมจริงๆก็ทำไม่ได้หรอกครับ

Comment

Working...
        X