Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD ลูกที่ 2 มี Windows ติดมา Format ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD ลูกที่ 2 มี Windows ติดมา Format ยังไงครับ

ได้ HDD ลูกที่ 2 มาครับ IDE 80GB ต้องการนำมาเป็น Drive E แต่ดันมี Windows ติดมาด้วย

ต้องการที่จะ Format ออกให้เกลี้ยงเลย เพื่อที่จะไว้สำรองข้อมูลอย่างเดียว มีวิธีทำอย่างไรบ้างครับ

เพราะลองคลิ๊กขวาที่ Drive E แล้ว Format มันไม่ไปครับ รบกวนขอรายละเอียดวิธีการทำด้วย

นะครับ ว่าจะต้องใช้โปรแกรมอะไรเพิ่มหรือเปล่า ขอบคุณครับ

จากการคาดเดา อาการที่ format ไม่ได้เนื่องจาก .. เรื่องมันยาว

ลองถอด hdd ตัวใหม่มาดูนะครับ ตั้ง jumper ให้เป็น slave ก่อน
    เพราะที่ format ไม่ได้ ผมคาดเดาว่า ตอนบูตเครื่อง เครื่องวิ่งหา windows ใน hdd ตัวใหม่ก่อน
    ทำให้ไม่สามารถที่จะ format ได้คับผม

Comment

backupข้อมูลในลูกที่2ไว้ก่อนดิแล้วค่อย delete partition จากนั้นค่อย crete partition ขึ้นมาให้ แล้วค่อยเอาข้อมูลที่backupไว้กลับเข้าไปไว้ที่เดิม งงป่ะเนี่ยะ อิอิ....

Comment

ใช้ hiren 's boot cd ก็ได้ครับ มีโปรแกรมจัดการพาร์ทิชั่น และ โปรแรกมอื่นที่จำเป็นสำหรับช่างคอมเยอะแยะ วิธีการใช้นั้น ไม่ยากถ้าเห็นก็จะรู้เองครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ เผอิญอ่านกระทู้ข้างล่างพอดี เข้าใน control panel และ admin tool เข้าไปลบข้อมูลออกเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
          X