overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ถามเรื่อง PSU นะครับ ขอผู้รู้จิง วานบอก

OverclockZone Member maxy's Avatar

Unhappy ถามเรื่อง PSU นะครับ ขอผู้รู้จิง วานบอก

COM ผม วูบไปเมื่อคืน ตอนฝนตก พอดี

และ เปิด ไม่ติด เลย เช็ค PSU โดยการ ถอดปลั๊กออกจากเมนบอร์ด
    และ ต่อตรงที่สาย สีเขียว และ สีดำ(ผมเลือกเอาเส้นนึง) แต่จ๊ากกไฟดูด!!!
    โชคดี ดึงมือทัน แต่PSU ก็ไม่ติด แบบนี้มีปัญหาที่ PSU เสียใช่ไหมครับ หรือ ผมทำอย่างไรได้อีก ครับ กลัวเมนบอร็ด เสียจังเลย

ทำไงดีครับ ยี่ห้อ PSU ผมคือ G-tech ถ้า ผมจะซื้อใหม่ราคาเท่าไรห่เหรอ คือตอนนั้น อยากทราบก่อนว่ามีวิธีอื่นไหม ที่ เช็ค PSU อีกครับ

OverclockZone Member maxy's Avatar

ปล. เปลี่ยนเป็นกี่ W ดี ถ้าเปลี่ยนมากกว่า 350W ผมต้องทำ รูปแทนตัวเองใหม่แน่เลย T T

และ PSU ปัจจิบัน ราคา ปรามาณ เท่าไหร่เหรอครับ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

jumpถูกป่าวเนี่ย ผมก็ไม่รู้นะเพราะไม่รู้ว่าต้องjumpสายไหนกับสายไหน

450wมีราคาตั่งแต่300-2500
    Last edited by ohm27; 1 May 2007 at 08:14:11.

Mac Addict User tassapon's Avatar

วิธีเช็ค ถูกแล้วครับ แต่จริงๆ ไฟไม่ดูดหรอก มันกระแสตรง ไฟอ่อนๆ แค่ 5V

------
    สงสัยตอนฝนตก ฟ้าผ่ามั้งครับ เจ๊งเลย

ซื้อใหม่เลยครับ ราคาก็มีตั้งแต่ไม่กี่ร้อยไปถึงหลายพัน

OverclockZone Member

ถ้าซื้อพาวเวอกระป๋องแนะนำที่ 400W ขึ้น แนะนำ DELUXE 420W 800 บาท

ถ้าพาวเวอหรูๆ ENERMAX 365P VE 350W เต็ม สเป็คที่ใช้อยู่นั้นอะ เหลือเฟือ เติม HDD ได้ อีก 5 ลูก 1500 ได้มั้ง

มีคนปล่อยอยู่ 900 ต่อได้ สอยเลย แนะนำ ดีจิง ยี่ห้อนี้

Quote Originally Posted by tassapon View Post
    วิธีเช็ค ถูกแล้วครับ แต่จริงๆ ไฟไม่ดูดหรอก มันกระแสตรง ไฟอ่อนๆ แค่ 5V

------
    สงสัยตอนฝนตก ฟ้าผ่ามั้งครับ เจ๊งเลย

ซื้อใหม่เลยครับ ราคาก็มีตั้งแต่ไม่กี่ร้อยไปถึงหลายพัน

ผมล้อเล่น น่าไฟไม่ได้ดูดหรอก อิอิ ยังไงก็ขอบคุณครับ เฮ้อ PSU ต้องซื้อใหม่จิงๆ เหรอเนี่ย T T
    เงิน ออก ไปซื้อ PSU ดีกว่า หมดอีกแล้วเรา

OverclockZone Member mooh's Avatar

ถ้ามันเสียจิงก็ต้องซื้อใหม่งิ ไม่ง้านจะต่อตรง 220V. เข้า mb หรืองับ อิอิ

ดีลุก ดีเทค ก็ตัวไม่กี่ร้อยครับ ใช้แก้ขัดไปได้ ซึนามึ ก็พอๆกันครับ ถ้าไม่ไรมาก

Quote Originally Posted by mooh View Post
    ถ้ามันเสียจิงก็ต้องซื้อใหม่งิ ไม่ง้านจะต่อตรง 220V. เข้า mb หรืองับ อิอิ

ดีลุก ดีเทค ก็ตัวไม่กี่ร้อยครับ ใช้แก้ขัดไปได้ ซึนามึ ก็พอๆกันครับ ถ้าไม่ไรมาก

ไม่อยากพาเมนบอร์ดไปด้วยอ่ะ = ="

และ D tech กับ sunami อันไหน ดี กว่ากัน อ่ะ งบ ไม่เกิน 500 อะ

OverclockZone Member mooh's Avatar

ผมว่าพอๆกันน่ะครับ มันก็ระดับเดียวกันอ่ะครับ
    ถ้าคอมไม่เวอร์ๆ overclock ไม่โหดมาก

2อันนี้ใช้ลื่นครับ ผมแนะให้เพื่อนผมใช้อยู่เหมือนกัน ถ้ามันไม่ล่อ อีเนอเมก

D tech มี2แบบเน้อ แบบเต็มกะไม่เต็ม ตอนซื้อก็ถามเค้าดูให้ชัวร์ครับ
    แต่ผมชอบซึนามิมากกว่า ชื่อมันแลดูแรงดี หุหุ

ถ้าไฟตกแล้วเกิดคอมไม่ติดนี่ แล้วโชคร้าย อาจไม่ใช่แค่ PSU เสียอย่างเดียวนะครับ
    อาจมีอื่นๆเสียตามเพราะสัญญาณไฟมันกระชากด้วย ผมว่าไหนๆจะไปซื้อ PSU แล้วก็ซื้อ
    UPS มาสักตัวด้วยดีกว่าจะได้ไม่เป็นแบบนี้อีก
    ปล.ถ้าอยู่ในต่างอำเภอ ถ้าไฟฟ้าตก บ่อยๆนี่ซื้อดีกว่า

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

5V ถ้ามือชื้นก็ดูดได้ครับ แต่ไม่แรงมันจะจี๊ดๆ

เพราะว่า switching power supply มันแปลงจาก 220V โดยตรงไม่ผ่านหม้อแปลง

ยังไงไฟแรงสูงก็รั่วมาได้

^
    ^
    ^ ลายเซ็นนั่น แฟนเหรอ ถ้าไม่ใช่ จะช่วย Love เค้าอีกคน อิอิ

Bookmarks

Bookmarks