Announcement

Collapse
No announcement yet.

hp dv2301tu ลง xp ไม่ได้มันบอกว่าไม่เจอ harddisk ช่วยตอบด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• hp dv2301tu ลง xp ไม่ได้มันบอกว่าไม่เจอ harddisk ช่วยตอบด้วยครับ

ได้ hp dv2301tu มาเป็น vista แต่ต้องการลง xp ก็เข้าไป setup ผ่าน cd ปกติ แต่พอเช้าไปถึงตอนที่ให้เลือกกด enter เพือลง xp มันบอกว่าไม่เจอ harddisk ท่านใดทราบวิธีแก้ไขช่วยตอบด้วยครับ

เข้า ใน bios นะครับ

แล้ว เลือก SATA Native Support เป็น Disable คราบบบ

จะลงได้

แต่มีปัญหา คือมัน Ghost ไม่ได้ เฉยๆ น่ะครับ

Comment

ขอบคุณมากเลยครับ คุณ pedmaster ตอบเร็วจริงๆ จนผมตกใจ เดี๋ยวลองดูก่อนนะครับ

Comment

วินโดว์เวอร์เก่าลงไม่ได้ครับ ต้องพวกเวอร์ชั่น 5.0 -8.0 อ่ะครับ ผมเป็นเหมือนกัน

Comment

ดูใน Device Manager ซิ

IDE Disabled ไว้หรือป่าว

Comment

Originally posted by Cherry Blossom View Post
            ดูใน Device Manager ซิ

IDE Disabled ไว้หรือป่าว
            ลง windows ไม่ได้แล้วจะดูยังไงครับ

Comment

1. flash bios เป็น f2b ก่อน บนvista แล้วค่อยแบ่งพาติชั่น
              2. แผ่นwindowต้องมีไดรเวอร์sata ใช้nliteรวมไดรเวอร์ หรือถ้าไม่ชำนาญใช้แผ่นตระกูลqiuck versionใหม่
              รับรองแหล่ม

Comment

Working...
              X