Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อย ครับ เครื่อง restart เอง บ่อยมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลงวินโดว์ใหม่ก็น่าจะเป็นทางออกที่ดีนะครับผม

Comment

เพิ่งเป็นเหมือนกันครับ

ของผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่สาย PSU หรือขั้ว 20 pin ที่ต่อกับเมนบอร์ดมีปัญหา
      พอเครื่องดับ ก็ขยับสายนิิดนึงก็ติดใหม่ได้

สงสัยต้องรื้อมาจัดสายใหม่อีกซักทีละ อิ อิ

Comment

ของผมก็เคยเป็นนะครับ ลง os ใหม่ หาตัวเสถียรหน่อยๆ แบบว่าไม่ใช่ตัวที่ Full Driver ถ้าตัวแท้มาลงครับ ไม่น่าจะมีปัญหา

Comment

ขอบคุณครับ ทุกๆ ท่าน ผมว่าจะลอง เช็ค PSU ดูถ้าไม่มีปัญหา อะไร ก็จะ เอา เมนบอร์ดไปเครม
          เพราะถ้ามีปัญหา ทั้ง 2 ก็ไม่มีปัญหา

PSU 460 W เหลือประกัน 4 ปีกว่าๆ
          M/B เหลือประกัน 2 ปี

คงเสียอย่างเดียว คือ เวลา อิ อิ อิ

Comment

ลืมบอกครับ ว่า ผม FORMAT แล้ว 4 ครั้งแล้วยังไม่หาย

คือ ตอนนี้เป็น เฉพาะตอนเปิดเครื่องใหม่ ๆ อย่างเดียวพอ

เผาให้ตัวร้อนได้ที่ ก็ ทั้ง รีสตาร์ท ทั้ง ช๊อตดาวน์ ก็ใช้งานได้เป็นปกติ เหมือนเครื่องดีๆ ไม่มีปัญหา อะไรเกิดขึ้นมาก่อนเลย งง

Comment

เป็นที่ CPU น่ะครับ

ลองเช็ดๆ ซิลิโคน ตรง CPU ออกบ้างถ้า เลอะเกินไป คือมันจะช็อตน่ะครับ หรือ CPU ร้อนเกินไป (พัดลมไม่หมุน) เมนบอร์ดจะตัดสัญญาณไม่ให้เปิดเครื่องน่ะ จะมีอาการเหมือนที่คุณกำลังเป็นอยู่ครับ
              ส่วน MB ไม่น่ามีปัญหาไรครับ

เวลาใส่ ซิลิโคน อย่าใส่มากนะครับ ถ้าใส่อย่าใส่เยอะครับ

Comment

ลองใส่แรมตัวเดียวเล่นดูก่อนครับสลับกันใช้ สงสัยแรมมากกว่า (เคยเป็น)

Comment

ไฟมันลงกาวเคสริเปล่า

ลองเเอดมาคุยกันครับ hippy@zordor40.com เผื่อช่วยได้

Comment

ซื้ออุปกรณ์ที่เหมือนกับแรมครับ เช็คได้ตรงจุดวิธีการ เสียบไว้ที่slot แล้วเปิดคอมปกติ
                    แรมด้วยนี้จะบอกเป็น ตัวเลขว่า slotตรงจุดไหนเสีย ส่วนทีว่าตัวเลขนี้บอกอาการอะไร
                    ดูได้จากคู่มือครับ (แต่ไม่รู้ว่าซื้อที่ไหนอะจิ ต้องถามช่างคอมดูอะ)

Comment

สแกนไวรัสโลดครับพ้ม

Comment

อุ๊ย ใครดันขึ้นมา

ต้องขอขอบคุณทุกๆ ท่านมากๆ นะครับ ที่เข้ามา ตอบ และเอาใจช่วย

คือตอนนี้ ทราบแล้วว่า Enermax "EG465P-VE FMA" 460w ( ตัวการ ซื้อมาใหม่ไม่ถึงสัปดาห์)
                        มันจ่ายไฟ ไม่ นิ่ง เอาไปเคลมที่ JEDI กลับมา งานนี้ต้องชม Ant เขาเก่ง JEDI บริการดี

*** ตอนนี้ใช้การได้ ปกติ แล้วครับ ***

Comment

อาการอย่างงี้ไม่ใช่เป็นที่ ตัวSoftwere ครับ ผมฟันธง อาการอย่างงี้ผมเจอมามากแล้ว คุณบอกว่า บางที่ก็เข้าวินโดว์ไม่ได้ บางที่ก็เข้าได้แต่ ว่าก็ยังRe อีกใช่มะ ไวรัสอะไรครับ เข้าวินโดว์ยังไม่ได้ไวรัสจะทำงานแล้ว คุณไปเอามาจากไหน อาการอย่างงี้เกิดจาก Hardwere ฉนั้นคุณควรเช็คอุปกรณ์ต่อไปนี้
                          1.RAM มาส่วนอย่างมากคุณลองไปเอาแรมจากเครื่องอื่นมาใส่แล้วลองเปิดโปรแกรมอะไรก็ได้ที่มีการประมวนผลมากๆ ประมาณสัก60-70%ถ้ายังรีอีกก็ดูอุปกรณ์ต่อไปนี้
                          2.PSU Power มาส่วนเหมือนกันในการจ่ายไฟไปเลี้ยงตัวเมนบอร์ดไม่ครบตก ๆ ขาด ๆอาการเยี่ยงนี้มีโอกาสเกิดขึ้นเหมือนกันถ้าดูว่าอุปกรณ์ ตัวนี้มีปัญหาต้องรีบเปลี่ยนโดยเร็วที่สุด มิเช่น นั้นคุณต้องพอกับเหตุการณ์ โศกนาฏกรรม กับอุปกรณ์ตัวอื่นๆ ของคุณ
                          -------------------------------------------------------------------------

Comment

โทษทีลืมอ่านเรปบนๆก่อน -*-

Comment

กำลังจะพิมพ์ว่า psu หรือเปล่า อุ อุ(พิมพ์ไปละ ขอหน่อยนะ)

Comment

Working...
                              X