overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: กำลังจะซื้อMacBookหรือMacBookPro ดี

OverclockZone Member

Default กำลังจะซื้อMacBookหรือMacBookPro ดี

คือว่ากำลังจะตัดสินใจซื้อเครื่องmacค่ะ แต่ไม่รู้ว่าสเปกของmacบุ๊คจะพอกับงานที่จะถึงรึป่าว

ส่วนงานที่จะทำก้อจะมีต้องแต่ ตัดต่อหนัง ตัดต่อเพลง งานกราฟฟิก animation และ งานทางด้วยสถาปัตย์ ซึ่งต้องใช้โปรแกรมควบคู่กันประมาณ 2-3 ตัว

spec : MacBook
    2.0GHz Intel Core 2 Duo 4MB shared L2 cache
    1GB (two SODIMMs) Option: Up to 2GB
    80GB Serial ATA, 5400rpm
    6x double-layer SuperDrive (DVD+R DL/DVD±RW/CD-RW)

เครื่องสเปกประมาณนี้ จะมีความสามารถพอมั๊ยค่ะ??
    แล้วเครื่องmacจะลงโปรแกรมพวกที่ไม่ได้ผลิตมาสำหรับเครื่องmacได้ไม๊ค่ะ
    เช่นพวก cineme4d ArchiCad, Autocat

รบกวนด้วยน่ะค่ะ!!!!!!!!!!!

Mac Addict User tassapon's Avatar

งาน graphic animation ถ้าไม่ได้รุนแรงมาก macbook เอาอยู่สบายๆครับ แต่ถ้าเข้าขั้นโหดซักนิด แบบว่า polygon ตูมๆ นี่ก็ต้อง macbookpro ครับ จอใหญ่กว่า การ์ดจอแยก ส่วนงานอื่นๆ พวก หนัง เพลง macbook รับได้หมดครับ (แต่อาจต้องเพิ่มแรมไปเป็น 2GB เพื่อความลื่นไหล)

--------
    ส่วนโปรแกรมนั้น cinema4D ใช้ได้ครับ แล้วมันก็ทำมาเพื่อ mac ด้วยครับ ไม่ใช่ไม่ทำ แต่ autocad ไม่แน่ใจ ไม่เคยลองใช้ (ใช้แต่ maya)

-----------
    ถ้าไม่เน้นการพกพา อยากให้มอง imac ไว้ด้วยครับ เพราะ spec จะเท่า macbookpro แต่ราคาเท่า macbook ครับ พูดสั้นๆคงพอนึกภาพออก

OverclockZone Member Paris's Avatar

ถ้างบถึง MacbookPRO เจ๋งกว่าเห็นๆแน่นอน สีสวยกว่าครับ ดีกว่าขาวๆดำๆ

ขอบคุงค่า.......................

ถ้างบถึง MBP ก้อแนะนำครับ เพราะ MB จะมีปัญหาเรื่อง Case มักจะแตกบ่อยครับ

pinyata's Avatar

สองรุ่นนี้มัน***งกันเหลือเกิน เอาเทียบได้ไงอ่ะ
    ราคา macbook ประมาณ 4หมื่น รุ่น Pro 7 หมื่นขึ้น

ทำงาน animation ใช้ macbook ไม่พอครับ อืดแน่นอน ซื้อ pro ไปเลย

ส่วน macbook เรื่อง case แตก อ่ะ เพราะใช้ไม่ถนอมเองมากกว่า
    ฝาพับมันเป็นแบบแม่เหล็ก มันจึงดูดลงไปกระแทก ต้องปิดเบาๆ

OverclockZone Member pingpui's Avatar

แนะนำ pro ถ้าใช้เยอะ และเงินเยอะ

OverclockZone Member PatcH's Avatar

ถ้าซื้อมาแล้วหาเงินคืนได้เยอะก็จัดเลยครับ
    ลงทุนให้คุ้มนะครับ

OverclockZone Member RaulenZes's Avatar

แนะนำซื้อ MB Pro เลยครับ ซื้อ MB ไม่ค่อยคุ้ม ถ้าใช้งานหนักๆ เปิดหลายอย่าง มีอืดๆ เหมือนกันครับ

เพื่อนผมซื้อ MB มา ใช้ไปสักพักก็ขายทิ้งแล้ว เพราะมันไม่พอความต้องการ ซื้อทั้งทีถ้าเงินถึง ซื้อ Pro เลยดีกว่าครับ แนะนำ

แต่ถ้าเงินไม่ถึง ไม่เป็นไร

OverclockZone Member minkn's Avatar

ผมว่านา...ถ้าใช้ทำงาน3d ใช้pc น่าจะสะดวกกว่านะ อย่างน้อยมีโปรแกรมดังๆให้เลือกเยอะกว่า

แต่ถ้าทำงานพวกเพลง ตัดต่อ ภาพกราฟฟิค 2d ใช้แมคแหละคุ้ม!!

แป้ง
    Guest

Default macbookราคาถูกที่สุด

ติดต่อ0870380792

ไม่ทราบว่ามีใครสนใจตัวนี้บ้างครับ....เป็นของใหม่ 100% เรื่องราคาเเละนัดดูสถานที่...เดี่ยวโทรคุยกันอีกทีนะครับ

ขอบอกว่าผมไม่ใช่ร้านค้านะครับ...ดั้งนั้นเรื่องของความจริงใจเเละซื่อสัตย์ในการซื้อขายไม่ต้องเป็นกังวล.....

ผมหนุ่ม 081-851-1487

MacBook Pro 17นิ้ว 2.5GHz (MB166)

Display
    จอ TFT widescreen ขนาด 17 นิ้ว​(วัดแทยงมุม) ความละเอียด 1680 คูณ 1050 จุด

Processor
    Intel Core 2 Duo 2.5GHz

Memory
    DDR2 SDRAM 667MHz (PC-5300) ขนาด 2GB (บรรจุ SO-DIMM ความจุ 1GB 2แผง)

PCI Express graphics
    NVIDIA GeForce 8600M GT พร้อมกับ GDDR3 SDRAM ความจุ 512 MB และ dual-link DVI

Hard disk drive
    250GB Serial ATA 5400RPM

Slot-loading optical drive
    8x SuperDrive (DVD±R DL/DVD±RW/CD-RW)

Expansion
    พอร์ต ไฟร์วาย 400 1 พอร์ต, พอร์ต ไฟร์วาย 800 1 พอร์ต, พอร์ตยูเอสบี 2.0 3 พอร์ต และช่องเสียบ ExpressCard/34

Video
    มาพร้อมกับกล้อง iSight, พอร์ต DVI, VGA (มีอะแดปเตอร์แปลง DVI-VGA มาด้วยแล้ว)

Audio
    มาพร้อมกับช่องรับสัญญาณเสียงเข้าแบบดิจิตอลและอนาล็อกระดับไลน์ในตัวเดียวกัน, มีช่องต่อเสียงออกแบบดิจิตอลและอนาล็อกสำหรับเสียบหูฟังในตัวเดียวกัน, ลำโพงเสียงสเตอริโอ, ไมโครโฟน

Ethernet
    มาพร้อมกับ Gigabit Ethernet 10/100/1000Base-T

Wireless(2)
    มาพร้อมกับ AirPort Extreme (IEEE 802.11n), Bluetooth 2.1+EDR

Modem
    Applr USB Modem (มีขายแยก)

Input
    คีย์บอร์ดเรืองแสงพร้อมตัวตรวจจับสภาพแสง, Multi-Touch trackpad

น้ำหนัก(1)
    3.08ก.ก.

Footprint
    15.4คูณ 10.4นิ้ว

ความหนา
    1.0นิ้ว

Video accessories
    มาพร้อมกับอะแดปเตอร์แปลง DVI-VGA (อะแดปเตอร์แบบอื่นมีแยกจำหน่าย)

Hardware accessories
    MagSafe Power Adapter กำลัง 85W, หัวเสียบปลั้ก, สายไฟ, แบตเตอรี่ lithium-polymer

OverclockZone Member DKSH's Avatar

ใช้หนักอย่างงั้น MBP เห๊อะ 55

OverclockZone Member giffymini's Avatar
    http://twitter.com/giffymini

ค่อยๆดูไป เด่วก็คิดออกจ้ะ

Bookmarks

Bookmarks