Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัย ram แบบ dual channel

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัย ram แบบ dual channel

ผมใช้ M/B ASUS P4S800D-X ซึ่งมีช่องใส่แรมอยู่ 4 ช่อง แต่ผมมีแรม 3 ตัว คือ 256 มี 2 ตัว 128 อีก 1 ตัว โดยผมต่อ 256 2 ตัว มันจะเป็น dual channel แต่ถ้าใส่แรม 3 ตัว รวม 640 MB จะไม่เป็น dual channel ไม่ทราบว่าจะใส่แรมอย่างไรดีครับ เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด และocได้ไกลที่สุด

!!ทำอย่างที่ใจเราต้องการ..ทำอย่างที่เราทำอยู่..ทำเท่าที่เราทำได้!!
    ไม่ต้องไปตามคนอื่นมาก...ของเขากับของเรามันคนละชิ้นและไม่เหมือนกัน
    เมื่อก่อนผมมีแรม512แถวเดียวผมก็ว่าของผมแรงสุดๆละตอนนี้ผมมี2Gความรู้สึก
    ถึงความเร็วก็ยังไม่ต่างจากเดิม เพราะสาเหตุที่แท้จริงมันไม่ใช่ความช้า
    แต่มันเป็นความอยาก...อยากเร็วกว่านี้...อยากโน่นอยากนี่อยากนั่นอยากต่างๆนาๆ

อิอิ...(ตอบไม่ตรงคำถาม แต่ผมว่าตรงประเด็นเปะๆเลย)

Comment

แรมน้อยเน้นที่ความจุดีกว่าครับ

Comment

ในคู่มือระบุไว้ชัดเจนนี่ครับ

Three DDR DIMMs installed into any three memory sockets will function in single channel mode.

ใส่สามตัว ทำยังไงก็เป็น dual ไม่ได้หรอกกระมัง

Comment

Working...
        X