Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ - การส่องแรม แบบเทพๆ ง่ายๆครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตัวนี้ ชิบอะไรครับท่าน

G.SKILL DDR3 4TD/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24

Comment

รูปเพิ่มเติมอีก

Last edited by ihog6hog; 29 Jun 2011, 10:58:01.
      วิธีส่องแรมครับ ง่ายๆเทพๆ

Comment

ขอบคุณมากๆเลยครับ
        เป็นประโยชน์มากเลยครับ คราวนี้ผมจะได้ดูแรมเป็นซักที
        แต่ยังเหลือ Micron D9 , Samsung อีกน๊ะครับ
        ถ้ามีข้อมูลเปรียบเทียบว่าชิพไหนวิ่ง ยังไง ทนไฟแค่ไหน โดนไฟแล้วดันทะลึ่งจำไฟหรือปล่าว จะดีมากๆเลยครับ

ผมก้อกำลังจะไป DDR3 เหมือนกัน ความรู้เรื่องแรม ไม่มีเลย อาศัยดูผลเทส แล้วซื้อตามๆเค้าไปน่ะครับ ^^

Comment

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

แล้วตอนนี้มีตัวไหนที่เป็น Elpida-Hyper รุ่นใหม่บ้างครับ ผมจะได้หามาใช้ซักตัว จะได้ดูว่ามันดีกว่า Hyper ตัวเก่ามั้ย ผมอยู่ ตปท. ค่อนข้างหาซื้อของเล่นง่ายครับ ราคาถูกด้วย

HyperX ของผมตอนที่ซื้อมาชุดแรก มันเสียไปแถวนึงครับ ส่งคืน Newegg ไปทั้ง 3 ตัว เค้าก็ส่งชุดใหม่มาให้ ก็ใช้ดีไม่มีปัญหาครับ

ผมเล่นแรม DDR3 มาหลายตัว หลาย Chip แต่ไม่เคยลอง Samsung ครับ ถ้าถามว่าชอบตัวไหนที่สุด คงตอบว่า Crucial Value 1333 ครับ เอามาวิ่ง 1600 7-7-7-21 สบายๆ ไฟ 1.65 ครับ จับคู่กับ i7 21x200 แจ่มเลยครับ แต่ตอนที่ผมซื้อมา ซื้อเป็นตัวเดี่ยวมา 3 อันครับ ตอนนี้มีเป็น Tripple Channel มาขายแล้ว ไม่รู้จะส่งข้อมูลเร็วกว่าตัวที่ซื้อแบบแยกรึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by tsawana View Post
            ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

แล้วตอนนี้มีตัวไหนที่เป็น Elpida-Hyper รุ่นใหม่บ้างครับ ผมจะได้หามาใช้ซักตัว จะได้ดูว่ามันดีกว่า Hyper ตัวเก่ามั้ย ผมอยู่ ตปท. ค่อนข้างหาซื้อของเล่นง่ายครับ ราคาถูกด้วย

HyperX ของผมตอนที่ซื้อมาชุดแรก มันเสียไปแถวนึงครับ ส่งคืน Newegg ไปทั้ง 3 ตัว เค้าก็ส่งชุดใหม่มาให้ ก็ใช้ดีไม่มีปัญหาครับ

ผมเล่นแรม DDR3 มาหลายตัว หลาย Chip แต่ไม่เคยลอง Samsung ครับ ถ้าถามว่าชอบตัวไหนที่สุด คงตอบว่า Crucial Value 1333 ครับ เอามาวิ่ง 1600 7-7-7-21 สบายๆ ไฟ 1.65 ครับ จับคู่กับ i7 21x200 แจ่มเลยครับ แต่ตอนที่ผมซื้อมา ซื้อเป็นตัวเดี่ยวมา 3 อันครับ ตอนนี้มีเป็น Tripple Channel มาขายแล้ว ไม่รู้จะส่งข้อมูลเร็วกว่าตัวที่ซื้อแบบแยกรึเปล่าครับ
            ถ้าอยุ่ต่างประเทศก็ หาง่ายเลยครับ Hyper Lot ใหม่

1.Corsair CMG6GX3M3A2000C7
            2.G.Skill F3-17066CL9T-6GBPS
            3.CSX DIABLO3 PC16000 7-7-7-21
            4.OCZ Blade PC3-16000 CL7
            5.G.SKILL Perfect Storm F3-16000CL8T
            Last edited by ihog6hog; 31 Aug 2009, 09:34:46.

Comment

ขอบคุณครับผม ความรู้ดีๆ ทั้งนั้นเลยครับ

Comment

Update ให้แล้วนะครับ

Comment

วันนี้ว่าจะไปซื้อ DDR3 ซักคู่นึงครับ เอาแบบเผื่อใช้กับ i5 ได้ด้วย ช่วยแนะนำทีครับ

Comment

Domi GT ของผมยังอยู่ดีมีสุขอยู่เลยครับ กับ Hyper ล็อตแรก โชคดีจริงๆ อิอิ
                    Last edited by MXdeFunk; 31 Aug 2009, 10:58:18.

Comment

ตอบท่าน Nihilus นะครับ เอาแบบราคาไม่แรงก็ตามนี้ครับ ที่มีวางขายเกลื่อนในบ้านเรา

1.OCZ DDR3 ครับ ได้ D9 หมดเลยครับ
                      Trilple Gold CL9 = JNM
                      Trilple Platinum CL7 = KPV ,Dual Platinum CL8 = GTS (ของหมดยังไม่รู้อ่ะครับ เห็น Compu&more เห็นวางอยู่)
                      2.G.skill รุ่นใหม่ฟันปลาฉลามครับ For Corei5 ร้าน TK รุ่นใดก็ได้ครับ BBSE ทุกตัวครับ
                      3.Crucial ครับ ทั้ง JNM หรือ KPT ก้ได้ครับ

แต่แนะนำตัวที่ 2 แรงไฟต่ำสุดๆ ครับ แต่เจ้า OCZ มันดีตรงที่ไหม้ยังไงก็เครมได้นี่สิ ลากกันมันเลย
                      Last edited by ihog6hog; 31 Aug 2009, 11:00:07.

Comment

crucial triple value ก็โอเคนะครับ D9JNM ราคาไม่แรงด้วย
                        เอามาเล่นกับ i5 ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

Comment

Originally posted by ihog6hog View Post
                          ตอบท่าน Nihilus นะครับ เอาแบบราคาไม่แรงก็ตามนี้ครับ ที่มีวางขายเกลื่อนในบ้านเรา

1.OCZ DDR3 ครับ ได้ D9 หมดเลยครับ
                          Trilple Gold CL9 = JNM
                          Trilple Platinum CL7 = KPV ,Dual Platinum CL8 = GTS (ของหมดยังไม่รู้อ่ะครับ เห็น Compu&more เห็นวางอยู่)
                          2.G.skill รุ่นใหม่ฟันปลาฉลามครับ For Corei5 ร้าน TK รุ่นใดก็ได้ครับ BBSE ทุกตัวครับ

แนะนำตัวที่ 2 ครับ
                          ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปลองส่องดู อิอิ

Originally posted by MXdeFunk View Post
                          crucial triple value ก็โอเคนะครับ D9JNM ราคาไม่แรงด้วย
                          เอามาเล่นกับ i5 ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
                          ใจจริงก็จะเอา Crucial ล่ะครับ แต่ตัวที่อยากได้ยังไม่มา เลยหาตัวบ้านๆมาเล่นก่อน
                          Last edited by Nihilus; 31 Aug 2009, 11:02:09.

Comment

Originally posted by ihog6hog View Post
                            ถ้าอยุ่ต่างประเทศก็ หาง่ายเลยครับ Hyper Lot ใหม่

1.Corsair CMG6GX3M3A2000C7
                            2.G.Skill F3-17066CL9T-6GBPS
                            3.CSX DIABLO3 PC16000 7-7-7-21
                            4.OCZ Blade PC3-16000 CL7
                            5.G.SKILL Perfect Storm F3-16000CL8T
                            ขอบคุณครับ หาG.SKILL Perfect Storm F3-16000CL8T ได้แล้วครับ ราคาไม่แรงด้วย

Comment

Originally posted by tsawana View Post
                              ขอบคุณครับ หาG.SKILL Perfect Storm F3-16000CL8T ได้แล้วครับ ราคาไม่แรงด้วย
                              อิจฉาคนอยู่เมืองนอกได้เล่นแรมเทพๆ

Comment

มาเก็บความรู้ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X