Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่ม RAM เป็น 2GB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่ม RAM เป็น 2GB

ตอนนี้ผมมี Spec ตามลายเซ็นต์ครับ พอดีช่วงนี้ RAM ราคาถูก อยากจะอัพแรมเป็น 2GB ตอนนี้ผมมี Kingmax 512*2 Bus 667 ครับ ผมมีสงสัยอยากจะถามครับ
    1. ถ้าจะซื้อ 512 อีก 2 ตัว รวมกับของเก่าเป็น 2 GB (512*4) หรือผมจะซื้อ 1 Gb*2 ไม่ทราบว่าอันไหนจะแรงกว่ากันครับ (พอดีเสียดายของเก่า)
    2. สมมติถ้าผมซื้อ 512*2 มาเพิ่ม ผมต้องซื้อยี่ห้อเดิมหรือป่าวครับ ตอนนี้ใช้ Kingmax อยากจะเปลี่ยนเป็น Kington
    3. ระหว่าง Kington กับ Kingmax ยี่ห้อไหนดีกว่ากันครับ (ไม่ได้ Clock)

ถ้าจะซื้อ 512 อีก 2 ตัว รวมกับของเก่าเป็น 2 GB (512*4) หรือผมจะซื้อ 1 Gb*2 ไม่ทราบว่าอันไหนจะแรงกว่ากันครับ
    พอ ๆ กันครับ แต่ถ้าเอาความสะดวกในหลาย ๆ เรื่อง เช่นเรื่องการเข้ากันไ้ด้ของแรม 1gb*2 จะสะดวกกว่าครับ

สมมติถ้าผมซื้อ 512*2 มาเพิ่ม ผมต้องซื้อยี่ห้อเดิมหรือป่าวครับ
    ควรจะซื้อยี่ห้อเดิม และ ต้องเป็นรุ่นเดิม ชิพเดียวกันด้วย เพราะถ้าซื้อต่างยี่ห้อ ต่างชิพกัน อาจจะไม่ Dual ครับ

ระหว่าง Kington กับ Kingmax ยี่ห้อไหนดีกว่ากันครับ
    พอกันครับ

Comment

ถ้าแรมซื้อมาไม่ได้ o\c ตัวไหนก็ได้เลยครับ แต่ถ้าเอามา dual มันอาจจะต้องชิบเหมือนกันหน่อยครับ

Comment

เวลาจะเพิ่ม น่าจะเอายี่ห้อเดิม และรุ่นเดิม และตัวชิปบนramเท่ากันกับตัวเดิม เช่นตัวเดิมมี8ก็ต้องหาแบบที่มัน8เหมือนกันมาไม่งั้นมันอาจจะไม่ทำงานได้

ส่วนจาเป็น512*4 หรือ1*2 ก็ไม่ต่างกันครับเพราะใช้แบบธรรมดา

ส่วนไม่oc ใช้อาไรก็ได้ครับ เอาถูกสุดๆไปเลยก็ได้

สรุป น่าจะหาkingmax รุ่นเดิม ชิปเดิม และขนาดเท่าเดิม และจำนวนชิปเท่าเดิมครับ แต่ถ้าหาไม่ได้ ซื้อใหม่ น่าจะดีกว่าครับ 1g*2ไปเลย หามือ2แถวนี้ก็ได้ ชิปดีๆราคาถูกๆก็ Hynix จำชื่อไมได้ ของkingston

Comment

ควรใช้ 1x2G นะครับ เพราะถ้่าใส่เต็ม4แถวแล้วประสิทธิภาพจะลดลงไปนิดหน่อยครับ แล้วก็เปลืองไฟกว่าด้วย

Comment

ถ้าความจุเท่ากัน 2 รูดีกว่าครับ
            แต่ถ้าความจุไม่เท่ากันก็เอาที่ความจุมากกว่า

Comment

ระหว่าง 512mb*4 กับ 1gb*2 มันกินไฟต่างกันมากหรือป่าวครับ ตอนนี้ผมใช้ PSU ธรรมดา ๆ มันจะมีผลระยะยาวกับเครื่องหรือป่าวครับ

Comment

ไม่จำเป็นต้องเหมือนกันทั้ง 4 ตัวครับ ให้เหมือนเป็นคู่ๆเป็นพอครับ

ผมเทสแล้ว คอแซ1คู่ jetramอีก1คู่ ใช้ได้ dual ลื่นเลย (2คู่4แถว)

จึงเอายี่ห้อไหนก็ได้ครับพอๆกัน แต่ดูบัสให้เท่ากันจะดีกว่าครับ

2 GB (512*4) หรือจะ 1 Gb*2 ก็ได้ครับแล้วแต่ชอบ

Comment

ผมว่าทางที่ดีน่าจะขาย 512*2 ออกไปนะครับ เพราะว่าถ้า 512*4 อาจะมีปัญหาได้แล้วเปลืองslot นะ

ผมว่าซื้อ 1GB*2 มาดีกว่า เอาแบบแพคคู่ไปเลย Dualชัวร์ด้วยไม่มีปัญหาด้วย อนาคตไกลกว่าเยอะอัพได้อีกตั้ง 2 ช่อง เหอๆ

Comment

แล้วแต่ครับ 1gb*2 ก็ดี

512*4 เผื่อมันพังจะได้พังทีละตัวๆ ไป 555+

Comment

Originally posted by Cherry Blossom View Post
                      แล้วแต่ครับ 1gb*2 ก็ดี

512*4 เผื่อมันพังจะได้พังทีละตัวๆ ไป 555+
                      แจ่มแจ้งไปเลยครับ 55+

Comment

Working...
                      X