อาการเริ่มแรกคือเมื่อวันพุธตอนเช้าผมไม่สามารถเปิดคอมได้ คือไฟติดพัดลม CPU ทำงาน ไฟไม่เข้าคีย์บอร์ด และไม่สามารถใช้งานได้ ทราบได้จากเสียงติ๊ดจาก mainboard ไม่ดัง ปกติมันจะดัง 1 ทีตอนเปิดเครื่อง จึงปิดไป

วันต่อมาวันพฤหัส เปิดได้เฉยเลย ใช้งานได้ปกติ แต่มีเหตุให้ต้องไปธุระข้างนอกจึงปิดเครื่องไปไม่คิดอะไรมากเพราะมันใช้ได้แล้ว กลับมาตอนเย็นอาการเดิมเหมือนเมื่อวาน

มาวันนี้วันศุกร์เปิดไม่ติดอีกแล้ว ลองรอบ 2 ดันติด (ทุก ๆ ครั้งจะลองประมาณ 4 - 5 รอบ) ทีนี้พอเครื่องบูทไปจนมีเสียงเข้าวินโดว์ เห็นหน้า desktop ประมาณ 1 วินิด ๆ เครื่องรีสตาร์ทเอง บูทใหม่จนถึงหน้า desktop แล้วก็รีอีก เลยปล่อยทิ้งไว้ดูซิว่าจะรีได้ซักกี่รอบ ปรากฏว่ามันรีใหม่ประมาณ เกือบ ๆ 10 รอบก็สามารถใช้งานได้ ตอนนี้ยังใช้อยู่ไม่กล้าปิด

จึงขอถามผู้รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไรเหรอครับ จะได้แก้ปัญหาถูกจุดเพราะในเครื่องมีรูปงานแต่งพี่ชายอยู่ผมยังแต่งภาพไม่เสร็จเลย กลัวจะมีปัญหาภายหลัง ตอนนี้ก็เร่ง ๆ ทำอยู่

ขอบคุณมากครับ