Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปริมาณไฟของPSUกับHardwareที่รัน อยากรู้คับ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปริมาณไฟของPSUกับHardwareที่รัน อยากรู้คับ??

อันนี้ผมไม่รู้ว่ามาโพสถูกหมวดรึป่าวนะคับ ขออภัยล่วงหน้าครับ

คือ การที่เล่นเกมส์ไปซักพักนึง แล้วมีอาการเกมส์ค้าง หรือ ขึ้นหน้าจอฟ้าเนี่ย

พี่ๆ ก็บอกกันว่าอาจจะเป็นที่ PSU จ่ายไฟไม่เสถียรพอ

คือผมเปรียบเทียบระหว่าง 2 เกมส์

คือ Ghost Recon Advance War Fighter << เล่นไปซักครึ่ง ชม. ก็ค้าง (GE Online ก็เหมือนกัน)
    กับ MapleStory << เล่นทั้งวันก็ไม่ค้าง

(ผมรู้คับว่ามันต่างกับมาก)

คือ การที่เรารันโปรแกรม(เกมส์)ที่มีปริมาณการทำงานของการ์ดจอมากๆ

PSU จะจ่ายกระแสไฟไม่พอ แล้วทำให้เครื่องค้างได้รึป่าวคับ

สรุปคำถามคือ ยิ่งมีการใช้การ์ดในการประมวลผลมากเท่าไหร่ PSU ก็ต้องจ่ายไฟมากขึ้น(ไม่มากก็น้อย) จนทำให้ไฟไม่เสถียร แล้วส่งผลให้เครื่องerrorใช่ไหม๊คับ

ปล. PSUของผมติดเคสคับ ใช้ GF7300GT XFX

+ 40G & 80G Harddisk
    + DVD-RW sony
    + AMD sempron 2800+ (not oc)
    Last edited by hize; 4 May 2007, 17:58:15.

spec นี้ psu ติดเคสก็น่าจะเอาอยู่

ส่วนเล่นเกมส์ 3D แล้วค้าง การ์ดจอน่าจะมีปัญหา

Comment

เอ.... การ์ดก็เพิ่งซื้อมาเอง

แต่เวลาขึ้นจอฟ้ามันก็ไม่ได้แจ้งว่าไฟล์การ์ดจอเสียนะ

ส่วนมากจะค้างแบบ เด้งออกจากเกมส์แล้วห็มีหน้าต่างเล็กขึ้นมาแล้วให้กดClose

ถ้าการ์ดจอเสียจริงๆ แล้วจะมีวิธีไหนเช็คการ์ดจอมั่งคับ (เอาแบบไม่ต้องเอาไปใส่เครื่องอื่นอ่ะคับ)

Comment

Working...
      X