Announcement

Collapse
No announcement yet.

enermax 350w ระเบิด!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• enermax 350w ระเบิด!!!

enermax 350w 2พัดลม อายุ3ปีกว่า หมดประกันครับ
    เปิดสวิตที่ปลั๊กพ่วง มีเสียงเปรี๊ยๆ (2ที) แล้วดับ มีกลิ่นไหม้ พร้อมควันนิดหน่อย พอแกะดูปรากฏว่า ฟิวขาด วาริตเตอร์(ขนาดเท่าเหรียญสลึง ตัวเหมือนM&Mมีสองขา สีเขียว อยู่ใกล้ฟิว) แตกออกมาเสียวนึงครับ

อยากถามว่าต้องทำไงดี
    1.เปลี่ยนฟิว+วาริตเตอร์เอง
    2.ส่งร้านซ่อม
    3.....

Last edited by จอมยุทธ; 4 May 2007, 23:29:06.

2

Comment

ตอนนี้เอา SAN 420W ต่อใช้อยู่ ทุกอย่างยังปกติ
      เดี๋ยวพรุ่งนี้หิ้วไปเช็ค ที่ศูนย์ฝึกวิชาชีพวัดธรรมมงคลก่อน(ผมเพิ่งเรียนจบมาได้เดือนกว่า ให้ อจ.เช็คดูก่อนดีกว่า)
      ไปดูวาริตเตอร์เบอร์นี้ที่ร้านแล้ว หาไม่เจอร์(เพิ่งเช็คได้ร้านเดียวเอง)

เปิดดูในPSUยังไม่เจอ จุดอื่นที่หน้าสงสัย พรุ่งนี้คงได้รู้กัลลล...

**ใครเคยเป็นแบบนี้บ้าง มาบอกมั้งนะ เพื่อเป็นข้อมูล
      ก่อนอื่นขอเช็คเองก่อน ถ้าไม่ได้จริงๆ ค่อยส่งร้าน หรือไม่ก็..ถอยใหม่ แล้วแกะตัวนี้เล่น...อิอิ**

Comment

ศูนย์ฝึกวิชาชีพวัดธรรมมงคล ซ.สุขุมวิท101 เรียนฟรีนะครับ เผื่อใครอยากเรียน มีหลายวิชาให้เลือก
        เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปสมัครเรียนซ่อมโทรศัพท์ ส.-อ.ดีกว่า คราวก่อนเรียนซ่อมคอมไปแล้ว..

Comment

โอ้ว ขยันดีครับ
          แบบนี้ไม่มีทางอดตายแน่นอน อิ อิ

Comment

Originally posted by Blur View Post
            โอ้ว ขยันดีครับ
            แบบนี้ไม่มีทางอดตายแน่นอน อิ อิ
            แค่อยากรู้เอาไว้น่ะครับ ทำงาน จ.-ศ. เป็นงานเอกสารด้วย(ไม่ได้เกี่ยวกันเล้ยยย...)ส.-อา.ว่าง ก็เอาเวลาไปหาความรู้ดีกว่า เรียนส.หรือ อา. 6เดือน เท่านั้น
            ที่บอกว่าฟรีน่ะไม่จริงครับ เพราะเสียไป300.- แต่ที่ได้น่ะเกินค่าเงินครับ
            1.ได้ความรู้
            2.ได้แผ่นโปรแกรมมาใช้
            3.ยกไปซ่อมฟรี
            4.ได้เพื่อนมีทุกเพศ ทุกวัย
            5.ได้ใบประกาศ
            6.อุปกรณ์ เช่น หัวRJ45 (1สายแลนใช้2หัว แล้วทำเสียกี่หัว...)+สายแลน
            7.นึกไม่ออก

Comment

อย่าเปลี่ยนเลยครับเสี่ยง พวกอุปกรณ์อิลิกโทรนิกพวกนี้ถ้าไม่ใช่ของพวกบริษัทที่ประกอบมันมาเองอย่าเสี่ยงเลยครับ ถ้าซื้อใหม่ได้ซื้อใหม่ดีกว่านะครับ

Comment

อืม.... แต่ผมว่า PSU มันก็ไม่ได้มีอุปกรณ์อะไรซับซ้อนมากมายนักนะครับ ยังไงให้คนที่ศูนย์ฝึกลองเช็กดูก่อนก็เป็นความคิดที่ดีเหมือนกัน ถ้าเหลือบ่ากว่าแรงหรือไม่มีอะไหล่ค่อยส่งศูนย์ก็ได้นิ

Comment

Originally posted by KorosukE View Post
                  อย่าเปลี่ยนเลยครับเสี่ยง พวกอุปกรณ์อิลิกโทรนิกพวกนี้ถ้าไม่ใช่ของพวกบริษัทที่ประกอบมันมาเองอย่าเสี่ยงเลยครับ ถ้าซื้อใหม่ได้ซื้อใหม่ดีกว่านะครับ
                  เห็นด้วยครับ

ซื้อใหม่เลยดีกว่าครับ ซ่อมไปเดี๋ยวก็เป็นอีก

Comment

ตาแล็บแก๊บไปบอกคนขายก่อนเกิดอะไรขึ้น แล้วเราจะจัดการอย่างไร
                    เผื่อเค้าจะช่วยค่าซ่อมซักโร้ย สองโร้ย หุ หุ

พาวเว่อร์ซัพพลาย ก็แค่วงจรจ่ายกระแสไฟ แบบสวิงกลิ้ง เอ้ย...สวิทชชิ่ง
                    เรียนมาแล้วลุยได้ ลุยเลยน้อง อัญเชิญอาจารย์มาเป็นไกด์ใช้งานซะ

ก่อนเป็นช่างซ่อมต้องเป็นช่างเปลี่ยนก่อน อิ อิ

Comment

เหมือนผมเลยครับ 3 ปี หมดประกัน เปิดสวิชปุ๊บ แต๊บๆ ฟี้~~~ ควันขึ้น จบกัน... แต่ผมซื้อใหม่ไปแล้วครับ แต่ไม่ใช่ Enermax เพราะไม่มีปัญญาจ่ายแล้ว - -:

Comment

เหอๆ ตัวติดเคส จีวิว ยังเสียวๆอยู่เลยเมื่อไหร่มันระเบิดขึ้นมาซวยไปเลย

Comment

แต่ผมว่าอย่าเสี่ยงซ่อมเองดีกว่ามั้ง ถ้าพอมีตัง ซื้อใหม่เลยดีกว่า เกิดซ่อมไม่ดี คราวนี้อาจจะได้เรียนซ่อม HDD กะ Mainboard ด้วย

Comment

ชะตากรรมของมันคงถูกกำหนดมาแล้วว่าพอหมดประกันก็ให้ระเบิดทำลายตัวเองซะ

Comment

Originally posted by KorosukE View Post
                              ผมก้อว่าง้านแหละ อันตรายปล่าวๆ

Comment

Working...
                              X