Announcement

Collapse
No announcement yet.

เคล็ดไม่ลับ กับการ OverClock

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ
    จด ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

Comment

• รอภาคต่อ มาซะทีซิครับ

Comment

• Originally posted by Some1 View Post
        รอภาคต่อ มาซะทีซิครับ

กำลังมีปัญหาเรื่องการอธิบายให้เข้าใจง่ายๆ เพราะมันเริ่มซับซ้อนแล้วครับ

Comment

• ถ้าจะ OC แบบซิ้งเดิมๆ ควรปรับ
          1.การใช้ไฟ Vcore ต่ำกว่าเท่าไหร่
          2.การใช้ไฟ CPU NB ต่ำกว่าเท่าไหร่
          3.การใช้ไฟ NB ต่ำกว่าเท่าไหร่
          4.การใช้ไฟแรมต่ำกว่าเท่าไหร่(DDR3)
          (ขอแบบปลอดภัย แล้วกันนะครับ)
          บอร์ด ASUS M4A785TD V-EVO

Comment

• สอนผมทำได้@4.5เลย

Comment

• แน่นดีจร้า จดๆๆๆๆ ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆที่แบ่งปันนะคับ

Comment

• แหล่มๆๆ

Comment

• ความรู้ทั้งนั้นครับ

Comment

• เวปนี้ความรุ้โคดๆๆๆๆ

Comment

• ยอดเยี่อมครับ

Comment

• ขออ้างอิงข้อที่ 8 นะครับ

เรื่อง ความกว้างของความถี่ HT-Link

จากตารางผมจะสาถิตวิธีคำนวณค่าต่างๆนะครับ

เนื่องจากว่าความกว้่างของ HT-Link มันจะสามารถปรับได้ตั้งแต่ 2 บิต ไปจนถึง 32 บิต หรือจะ Auto ก็ได้นะครับ แต่จากตารางเราจะอ้างอิงในแบบ version ของมันนะครับ เริ่มจาก v1.0
                        ช่องที่ชื่อว่า Max. HT Frequency เท่ากับ 800 แต่ว่าเนื่องจาก CPU AMD มีเทคโนโลยี ที่เรียกว่า Double Data Rate ที่ทำให้ส่งข้อมูลได้ 2 เท่า ในที่นี้จะเท่ากับ 1600 ซึ่งเทนโนโลยี Double Data Rate ก็จะคล้ายๆกับเทคโนโลยี Quad Pump ของ Intel มาเข้าเรื่องเลยดีกว่า จากตาราง Max Link Width จะเท่ากับ 32 บิต หมายความว่ามันทำงานสูงสุดที่ 32 บิต ซึ่งทุก version ทำงานสูงสุด 32 บิตนะครับ (เฉพาะ version 1.0-3.1 นะครับ ขณะที่เผยแพร่ข้อมูลความรู้อยุ่นี่ version สูงสุดคือ 3.1) ตารางต่อไปคือ Max. Aggregate Bandwidth ในที่นี่เท่ากับ 12.8 GB/s สามารถคำนวณได้จาก ((32/8)*(800*2)*2)

ตัวเลข 32 คือความกว้างสูงสุดของ HypertTransport 1.0 ในที่นี่จะเท่ากับ 32 (อย่างที่กล่าวไปตอนต้น version 1.0 - 3.1 จะมีความกว้างเท่ากับ 32 บิต)
                        ตัวเลข 8 คือเราต้องการแปลงข้อมูลจากบิตให้เป็นไบต์ จึงต้องเอา 32/4 (พูดง่ายๆคือ HypertTransport 1.0 มีความกว้างเท่ากับ 32 บิต หรือ 4 Byte)
                        ตัวเลข 800 คือ ความถี่ของ HypertTransport 1.0 ในที่นี่คือ 800 MHz
                        ตัวเลข 2 คือ การนำเทคโนโลยีที่เรียกว่า Double Data Rate มาใช้ จึงต้องคูณ 2 มันจึงได้ 2*800 เท่ากับ 1600(Effective)
                        Effective ในที่นี่คือประสิทธิภาพที่แท้จริง ยกตัวอย่างเช่น Mainbord ของ Asus มี FSB เท่ากับ 1600 แสดงว่า 1600 คือ FSB แบบ Effective เนื่องจากในความเป็นจริงไม่มี CPU ตัวไหนมี FSB สูงถึง 1600 MHz หรอก แต่ 1600 เป็น FSB ที่เทนบอร์ดรองรับได้ในแบบ Effective ซึ่งทำให้เรารู้ว่าเราสามารถ OC CPU ไปได้ไม่เกิน 400 MHz เพราะว่าจากข้อความที่ผมกล่าวไว้แล้วข้างบน ทำให้ทราบว่า Intel มาใช้เทคโนโลยีที่เรียกว่า QuadPump ซึ่งแปลเป็นไทยได้ว่า 4 ในขณะเดียวกัน AMD ก็ใช้เทคโนโลยีที่เรีัยกว่า Double Data Rate ซึ่งหมายถึง 2
                        ตัวเลข 2 คือ ทิศทางในการรับส่งข้อมูลในที่นี่มันส่งข้อมูลได้ใน mode Full Duplex ทำให้มันสามารถส่งข้อมูลได้พร้อมกันในแบบ 2 ทิศทาง

ส่วนช่องที่ชื่อว่า Max. Bandwidth at 16-bit unidirectional คือการทำงานใน Mode 16 บิตหรือ 2 Byte นั่นเอง เนื่องจากมันทำงานต่ำสุดที่ 16 บิต เราจึงคำนวณได้เป็น ((16/2)*1600) จะเท่ากับ 3200 MB/s หรือประมาณ 3.2 GB/S

ส่วนช่องที่มีชื่อว่า Max. Bandwidth at 32-bit unidirectional คือการทำงานใน Mode 32 บิตหรือ 4 Byte นั่นเอง เนื่องจากมันทำงานสูงสุดที่ 32 บิต เราจึงคำนวณได้เป็น ((32/2)*1600) จะเท่ากับ 6400 MB/s หรือประมาณ 6.4 GB/S

ส่วน version อื่นๆก็คำนวณแบบเดียวกัน แต่แตกต่างกันตรงที่ความถี่เท่านั้นเอง
                        Last edited by SoNFaiYen; 6 May 2010, 13:16:32.

Comment

• ขอสูตรปรับค่าใน Bios Overclock 965BE ที่ 4.0 ครับ

ส่วนประกอบที่ใช้มีดังนี้
                          Board: ASUS M4A785TD V-EVO
                          Ram: Kington DDR3 1333 2G*2
                          PSU: Scythe Stronger 600W 80Plus
                          ZINK: Zalman CNPS 10X Extreme

ถ้า Clock ที่ 4.0 จะเสถียรหรือเปล่าครับ แล้วจะมีผลต่ออายุการใช้งานมากหรือเปล่าครับ
                          ถ้าไม่เราควร Overclock ชิวๆที่เท่าไหร่ครับผม

Comment

• Originally posted by fueshi View Post
                            ขอสูตรปรับค่าใน Bios Overclock 965BE ที่ 4.0 ครับ

ส่วนประกอบที่ใช้มีดังนี้
                            Board: ASUS M4A785TD V-EVO
                            Ram: Kington DDR3 1333 2G*2
                            PSU: Scythe Stronger 600W 80Plus
                            ZINK: Zalman CNPS 10X Extreme

ถ้า Clock ที่ 4.0 จะเสถียรหรือเปล่าครับ แล้วจะมีผลต่ออายุการใช้งานมากหรือเปล่าครับ
                            ถ้าไม่เราควร Overclock ชิวๆที่เท่าไหร่ครับผม
                            เป็นผม ผมปรับ 200*20 อะ ต้องลองดูนะ คงจะเสถียรพอดี มันอยุ่ที่ week cpu ด้วยว่ามีปัญหาไหม แล้ว rev คืออะไร เพราะค่าพวกนี้ผมให้ความสำคัญเหมือนกันครับ

Comment

• Originally posted by SoNFaiYen View Post
                              เป็นผม ผมปรับ 200*20 อะ ต้องลองดูนะ คงจะเสถียรพอดี มันอยุ่ที่ week cpu ด้วยว่ามีปัญหาไหม แล้ว rev คืออะไร เพราะค่าพวกนี้ผมให้ความสำคัญเหมือนกันครับ
                              ขอบคุณมากครับผม

Comment

• ขอบคุณอย่างแรงงงงงง

Comment

Working...
                                X