Announcement

Collapse
No announcement yet.

เคล็ดไม่ลับ กับการ OverClock

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณครับ..ความรู้ทั้งนั้นเลย..จดๆ..

ปล.ปักหมุดเลยครับ..

Comment

ตักตวงข้อมูลก่อน ได้x3 720 มาละ รอบอร์ดๆๆ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
        หน้า mem config
        DDR 667
        CL 5-5-5-15
        MEMORY POWER DOWN DISABLE
        ที่เหลือ AUTO

หน้า ชิพเซท
        MEM VOLT 2.18
        ที่เหลือเดิมๆ

หน้า CPU
        ปรับบัสไปที่ 260
        BOOT FALI GUARD ENABLE ที่เหลือ ก็ DISABLE
        L3 AUTO
        ACC DISABLE

VOLT CPU 1.48
        NB NBx10
        NB VOLT 1.3

HT x10

ต่อไปนี้สำคัญมาก
        สูตรไม่มีในโลกแต่อยากได้ ผมมั่วให้เอาแบบทีเดี่ยว ช๊าทเข้าไปเลย อิอิ
        ปล การช๊าทแบบนี้ทำให้CPU เสียทรงนะครับ ปกติมันต้องค่อยๆปรับทีละนิดด้วยไฟต่ำกว่า VID ไปครับ แต่ขอมาก็ จัดให้

และสุดท้าย ถ้ากด F10 + ENTER แล้วเงียบ ให้กดปุ่ม power ค้างคนกว่าเครื่องจะดับแล้ว เปิดเครื่องอีกที เครื่องจะกลับสู่สปีดเดิมแล้วเริ่มที่แบบที่ผมบอกตัวแดงๆ ครับ

ขอให้โชคดีครับกับหลักสูตรลัดทุ่ง อิอิ

ถูกต้องเลยครับ ไม่มีสูตรสำเร็จอยู่ในโลกนี้ มีแต่สูตรที่พอเอามาเป็นบรรทัดฐาน แล้วค่อยไปปรับหาเองทีหลังครับ

Comment

แจ่มมากครับ รออ่านต่อครับ

Comment

เติมไปอีกนิด อึ๊บๆ

Comment

รบกวนถามหน่อยครับ พอดีผมไม่เข้าใจ ตามรูปเลยนะครับ

อันแรกผมพอเข้าใจ แต่ตรง NB VOLTAGE CONtrol นี่ต้องเพิ่มเท่าไหล่หรอครับ ผม HT 2700
              แล้วอันที่3 นี่ต้องปรับไฟเท่ากันหรอป่าวครับ หรือว่าอันไหนมากกว่า ตอนนี้ ผมเอา 14x272 ไฟ 1.54แต่ก็เล่นไปซ่ะพักก็จอฟ้า อยากรู้วิธีเช็ดมากมายเลยกับบอดตัวนี้งงมากมายเลย สมมุติว่าเพิ่มไฟNB VOLTAGE CONtrol 1.180 แล้วโปรแกรมcccของการ์ดจอATIมันจะไม่รันทำให้ปรับรอบพัดไม่ทำงาน พูดง่ายๆๆยิ่งสูงยิ่งรวน ท่านไหนใช้บอด GA-MA790FXT-UD5Pมาแชร์ความคิดกันหน่อยยะครับกับcpu720BE ผมงงมากมายเลย ช่วยหน่อยนะครับ
              Last edited by panut3617; 4 Sep 2009, 18:08:01.

Comment

Originally posted by panut3617 View Post
                รบกวนถามหน่อยครับ พอดีผมไม่เข้าใจ ตามรูปเลยนะครับ

อันแรกผมพอเข้าใจ แต่ตรง NB VOLTAGE CONtrol นี่ต้องเพิ่มเท่าไหล่หรอครับ ผม HT 2700
                แล้วอันที่3 นี่ต้องปรับไฟเท่ากันหรอป่าวครับ หรือว่าอันไหนมากกว่า ตอนนี้ ผมเอา 14x272 ไฟ 1.54แต่ก็เล่นไปซ่ะพักก็จอฟ้า อยากรู้วิธีเช็ดมากมายเลยกับบอดตัวนี้งงมากมายเลย สมมุติว่าเพิ่มไฟNB VOLTAGE CONtrol 1.180 แล้วโปรแกรมcccของการ์ดจอATIมันจะไม่รันทำให้ปรับรอบพัดไม่ทำงาน พูดง่ายๆๆยิ่งสูงยิ่งรวน ท่านไหนใช้บอด GA-MA790FXT-UD5Pมาแชร์ความคิดกันหน่อยยะครับกับcpu720BE ผมงงมากมายเลย ช่วยหน่อยนะครับ
                1.เพิ่ม NB Voltage Control เป็น 1.325
                2.เพิ่ม CPU NB VID Control เป็น +0.150
                3.เพิ่มไฟแรมเป็น 1.8

อันดับแรก ผมว่าพี่ลองข้อ 3 ก่อนครับ แล้วปรับ CL แรมเป็น 9-9-9-25-30

ถ้าไม่หายค่อยปรับข้อ 2 เพิ่ม ถ้ายังไม่หายอีกให้ทำข้อ 1 เพิ่ม

ลองดูครับพี่ อย่าลืมดูความร้อนด้วยนะครับ

Comment

X2 240vs785EVO 3.9 ไฟต่ำดีจังครับพี่เอ อิอิ

Comment

ขอบคุณครับ ที่เคยทำมามันจอฟ้าเป็นเพราะว่าNBร้อนมากครับบางทีถึงกับเครื่องดับเลย แล้ว CPU NB VID Controlกับ cpu Voltage Control ต้องปรับไฟให้เท่ากันรึป่าวครับ อย่างเช่น 0.175 กับ 0.175 ใช่รึป่าวครับ
                    Last edited by panut3617; 4 Sep 2009, 18:55:43.

Comment

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ ....

Comment

Originally posted by panut3617 View Post
                        ขอบคุณครับ ที่เคยทำมามันจอฟ้าเป็นเพราะว่าNBร้อนมากครับบางทีถึงกับเครื่องดับเลย แล้ว CPU NB VID Controlกับ cpu Voltage Control ต้องปรับไฟให้เท่ากันรึป่าวครับ อย่างเช่น 0.175 กับ 0.175 ใช่รึป่าวครับ
                        ที่ผมเล่นมา ไฟ CPU NB VID Control ของผมมักจะใกล้เคียงกับไฟ NB VID Control ครับ

อย่างเช่น 240 ที่เล่นอยู่ 3.9G @ 300*13 ไฟ

ไฟซีพียู 1.456
                        CPU NB VID Control อยู่ที่ 1.375
                        ไฟ NB Voltage Control อยู่ 1.39
                        CPU PLL Voltage Control อยู่ 2.60
                        ไฟ HT 1.250
                        แรมบัส 1600 CL8-8-8-20-25 ไฟ 1.785 ครับ

Comment

อ๋อครับ เด๋วพรุ่งนี้จะลองดูครับ ขอบคุณมากๆเลย

Comment

โอ้.....ศึกษาไว้
                            อนาคตจะได้ oc กะเค้าเป็นบ้าง
                            แต่ตอนนี้เครื่องที่ใช้เก่าเกิน แหะๆ

Comment

ตอนนี้ลองแล้วครับแต่รันhyper_piไม่ผ่านครับ ตามนี้เลยครับ 1.เพิ่ม NB Voltage Control เป็น 1.325
                              2.เพิ่ม CPU NB VID Control เป็น +0.150
                              3.เพิ่มไฟแรมเป็น 1.8

อันดับแรก ผมว่าพี่ลองข้อ 3 ก่อนครับ แล้วปรับ CL แรมเป็น 9-9-9-25-30

Comment

ไม่ผ่านแบบไหนครับ
                                รีสตาร์
                                ค้าง
                                จอฟ้า
                                ฟ้อง not exact in round
                                ฟ้อง not conversion in sqr50

เป็นแบบไหนครับ

Comment

Working...
                                X