Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความแตกต่าง SATA กับ SATA II

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความแตกต่าง SATA กับ SATA II

คือเราจะทราบได้อย่างไร สำหรับภายนอกว่ามันเป็น HD แบบ SATA หรือ SATA II
    อ่ะครับ เพิ่งถอยคอมมาใหม่บอกคนขายแล้วน่ะเอา SATA II แต่มาเช็คที่บ้านมัยมันเหมือน
    เครื่องเดิมเลย HD สังเกตุสายมันสีเหลืองๆ หัวแจ็คเขียนแค่ Serial ATA ไม่มี II ต่อท้าย
    ส่วนบนสติ๊กเกอร์ของ HD ก็มีแค่ SATA เอง
    เลยสงสัยว่าจัดผิดมาแหงม ๆ ใช้ของ Seagate 160G ครับ ช่วยตอบทีน่ะมีรูปได้ยิ่งดีเลยคับผม

ดูที่ตัวจั๊มขั้วสลับระหว่าง โหมดการใช้ 3 Gb/s และ 1.5 Gb/s ว่ามีเป่า ถ้าไม่มีแสดงว่า sata ธรรมดาคับท่าน ไม่ช่าย sata II

Comment

ผมก็สงสัยเหมือนกัน ลองลงรหัสให้ดูหน่อย ของผมก็สั่ง hdd seagate 160 g เหมือนกัน แต่ไม่เห็นเขียน sata ll เลย

แต่รหัสที่ดูใน device manager มันตรงกับรหัสในหนังสือคอมที่ลงราคาฮาร์ดดิสก์ ของseagate ตัวที่เป็น sata ll 160 g ก็สบายใจหน่อยนึง แต่ก็ยังไม่แน่ใจอยู่ดีครับ

Comment

ดูที่ตัวจั๊มขั้วสลับระหว่าง โหมดการใช้ 3 Gb/s และ 1.5 Gb/s ว่ามีเป่า ถ้าไม่มีแสดงว่า sata ธรรมดาคับท่าน ไม่ช่าย sata II
        -------------------------------------------------------------------------
        อะไรคือ มี หรือ ไม่มี อ่ะคับ งง

Comment

-------------------------------------------------------------------------
          อะไรคือ มี หรือ ไม่มี อ่ะคับ งง ของผมรหัส ST3160815AS ไปดูในหนังสือคอม กะ เวปมาไม่ใช่รหัสนี้เลย รหัสในหนังสือมันเปน ST3160812AS

Comment

อ่าพอดีไปเข้าเวป HD มันเลย มีรหัสให้พิมดูขึ้นรายละเอียดแบบนี้ ก็ค่อยยังชั่วหน่อยว่าเป็นแบบ SATA II เพราะมันบอกว่าเปน SATA 3.0Gb/s ตามนี้เลย >>>Barracuda 7200.10 SATA 3.0Gb/s 160-GB Hard Drive ST3160815AS SATA 3.0Gb/s 160GB 7200 พอจะฟันธงได้หรือยังคับว่าเปนแบบ SATA II

ปล. เหลือบไปเหนแบนเนอร์เวป seagate ด้านล่าง ให้เครดิตเลย

Comment

อีกกอย่าคือ SATA มันเลิกผลิตไปแล้ว
              SATA2 ยังผลิตต่อไปครับ

Comment

ดูที่ jumper สลับการทำงาน 1.5 กับ 3 กิ๊กเฮิซ มีก็SATA2 ไม่มีก็SATA อีกเสียงเอ้า...

Comment

ขออนุญาติขุด
                  คือเครื่องผมมีปัญหาเยอะ เลยรวบรวมความกล้า (มือใหม่อะครับ) ถอดเคส แล้วก็ถอดฮาร์ดดิสก์มาดู ปรากฏว่ามันมีจั๊มเปอร์ ที่สลับการทำงาน ระหว่าง 1.5 กับ 3g

เราควรจะใช้เป็น 3 g จะดีกว่าใช่มั้ยครับ แต่ปัญหาคือ รูปมันบอกว่าถ้าจะใช้ 3g มันเหมือนให้เอาจั๊มเปอร์ออกอะครับ ผมว่าผมดูดีแล้วนะครับ ถ้าเป็น 1.5 g มันให้ใส่ทางขวา ผมว่าถ้าจะใช้ 3g มันน่าจะเอาไว้ทางซ้ายนะ แต่ในรูปที่แปะบนฮาร์ดดิสก์ มันเหมือนไม่มีจั๊มเปอร์อยู่(เหมือนให้เอาออก)ถ้าจะใช้ 3g

ไม่ทราบว่ามันยังไงแน่ ตอนนี้ผมเอาจั๊มเปอร์ออกเลย ฮาร์ดดิสก์ผมยี่ห้อ seagate 160 g st3160811as รบกวนท่านที่ใช้ช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ
                  Last edited by some like it hot; 30 Jul 2007, 00:09:40.

Comment

ไม่มีใครรู้เลยหรอครับ

ขออนุญาติดันนะครับ เดี๋ยวจะลองลงวิน
                    โดว์ใหม่ กว่าจะได้เข้ามาดูอีก จะได้เสียบจั๊มเปอร์ให้ถูกทีเดียวเลย เดี๋ยวจะแกะมาดูอีกที

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ

Comment

Originally posted by layjung View Post
                      ดูที่ jumper สลับการทำงาน 1.5 กับ 3 กิ๊กเฮิซ มีก็SATA2 ไม่มีก็SATA อีกเสียงเอ้า...
                      น้อง Hitachi ผมเหมือนจะไม่มี jumper แต่เป็น sata2

Comment

- -ขอผม ST3160815AS ตอนแรกก็ใช้ sata แต่มันbadเอาไปเครมได้ sata2 เ้น่าๆมา ไม่รู้จะพูดยังไงเพราะสายการผลิตก็ไม่ค่อยมีแล้ว ในเรื่องของ seagate มันจะมี jumper ครับถ้าเป็น sata2 แต่ผมไม่ set jumper(3.0) นะ บอร์ดผม an7 ก็มองเจอ เลยใช้แบบไม่เซตเป็นยังไงมันก็วิ่ง 1.5 แค่นั้นของชิปละครับ

Comment

ถ้าเป็น Seagate เอา Jumper ออกให้สิ้นซากเลยครับ ถึงจะเป็น SATA2 นะครับ ถ้ายังมี Jumper อยู่มันก็เป็น SATA1 อยู่นั่นแหล่ะครับ

ปกติ HDD ใหม่แกะกล่องจะมี Jumper ติเดมาให้ครับ จบข่าว

Comment

ขอบคุณมากนะครับ

Comment

อืม

Comment

Working...
                              X