overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ผมลองเวปเทส PSU กับ 8800GTS แล้วอะกินไฟแค่ 400 ต้นๆ

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

Cool ผมลองเวปเทส PSU กับ 8800GTS แล้วอะกินไฟแค่ 400 ต้นๆ

ผมใส่ spec ไป
    C2D E6600 *1
    Ram *2
    HDD *2
    DVD-Rom *1
    DVD-RW *1
    MB*1
    8800GTS *1
    เพิ่มพัดลมเสริมอีก *3

ให้ CPU Full load มันกินไฟแค่ 400 นี๊ดๆ เองอะคับ
    เพราะ ปกติ cpu ก็คงไม่ได้วิ่งเต็มอยุ่แล้ว
    psu 460watt ไม่พอเหรอคับ เหงส่วนใหญ่แนะนำ 500watt up สำหรับ 8800GTS อะคับ
    เพราะ ราคามันแพงเพิ่มเท่านึงแหน่ะ = = จาก 2000 ก่าๆ เปง 4000 ก่าๆ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ไอพอมันก็พออ่ะครับ

แต่ลองนึกถึงเครื่องใช้ไฟฟ้าที่มัน....ยังไงดีไม่รู้จะเปรียบกับอะไร

เอาเป็นว่า PSU ให้มันฟูลโหลดอยู่ตลอดเนี่ย มันจะมีโอกาสพังไว แล้วมันจะลาก การ์ดจอกับบอด ราคาร่วมๆสองหมื่นไปด้วย คิดว่าคุ้มไหมครับ

ยิ่งเปิด 24 ด้วยนะ ... ไม่อยากคิดเลย...เสียวแทน

OverclockZone Member jraboy's Avatar

ท่าน จขกท คงลืม คิดถึง การoverclock นะครับ แต่ ของผม 400 คงไม่พอแน่ ถึง libety ก็เถอะ
    คงต้องเล่นการ์ดจอ แบบไม่กินไฟไปก่อนละ

OverclockZone Member

เตารีดบ้านผม ข้างกล่องมันเขียนว่ากินไฟ 1025วัตต์ กินแค่400 เด็กๆ

ตอนมันฟูลโหลดไม่กล้าเอามือแตะซิงค์เลย (กลัวมือกินได้) แต่มันทำให้ผ้าเรียบได้

ปล.เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

Quote Originally Posted by oadoad View Post
    เตารีดบ้านผม ข้างกล่องมันเขียนว่ากินไฟ 1025วัตต์ กินแค่400 เด็กๆ

ตอนมันฟูลโหลดไม่กล้าเอามือแตะซิงค์เลย (กลัวมือกินได้) แต่มันทำให้ผ้าเรียบได้

ปล.เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย

ฮึ ไม่เกี่ยว

จริงๆแล้วการเผื่อก็ดีอย่าง เพราะ PSU ไม่ต้องทำงานหนักมาก
    แต่ก็ไม่ต้องเผื่อเยอะขนาดจนต้องลำบากตัวเองก็ได้ครับ ใช้ 450W แหละดีแล้ว
    500W เพิ่มมานิดเดียวแต่ราคาเพิ่มเยอะ สู้ไปซื้อ 550W หรือ 600W ไปเลยดีกว่า คุ้มกว่าเยอะ

แล้วที่เค้าทำ PSU วัตต์เยอะๆออกมา ย่อมมีเหตุผลของเค้าครับ เพราะยังไงต้องมีคนใช้มัน
    (ก็พวก OC ไง ฮ่าๆๆ คนปกติเค้าไม่ค่อยใช้กันหรอก ฮ่าๆๆ ( อีกรอบ))

OverclockZone Member Deschutes's Avatar
    ร่อนเร่ตามเวปคอมทั่วราชอาณาจักร

แล้วลองให้8800GTSวิ่งเต็มที่ดูหรือยังครับว่ามันกินเท่าไหร่ การ์ดจอวิ่งโหมด2Dปกติ กับวิ่งโหมด3Dเต็มที่มันต่างกันนะครับ

แต่ผมก็เคยลองโอเวอร์คล็อค8800GTSกับA64มาแล้ว PSU Enhance 400Watt เอาอยู่นะ แต่ไม่รู้เหมือนกันว่านานๆจะเป็นยังไง

OverclockZone Member Poomsan's Avatar

ผมไม่ได้กะ oc สักเท่าไหร่ด้วยแหละ คับ ไม่มีตังซื้อบ่อยๆ T^T

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

460 ไงๆก็พอนะ แต่ถ้ากินมากกว่านั้น มันก็คงไม่ไหวซื้อเผื่อไว้ดีกว่านะ

ส้วมน้อย
    Guest

หง่าผมใช้ liberty 400watt ใช้กับ 8800gts athlon 3000+ มันยังไม่ระเบิดนะ เล่นเกม full load อะไรก็ไม่มีปํยหานะ 12voltตกเหลือ 11.96

OverclockZone Member octoder's Avatar
    LPN 109 Bearing

PSU ติดเคสต่อไป เหอๆ ต้องทำใจ

PSU ติดเคส ถ้าเล่น 8800GTS คงขี้แตกแน่ๆ เลยนะนั่น = =

Bookmarks

Bookmarks