overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: อยากทราบ ความทนทานของ AMD หน่อยครับ

OverclockZone Member ajjuve's Avatar
    JuVenTus FanClub

Default อยากทราบ ความทนทานของ AMD หน่อยครับ

คือ ผมเพิ่งเป็นน้องใหม่ amd อยากจะถามสาวก amd หน่อยว่า amd มีความทนทานแค่ไหน อายุการให้งานประมาณกี่ ปี คือผมเปิดให้วันละ 12-13 ชั่วโมงอ่ะครับ ของพวกท่านใช้ประมาณกี่ปีถึงพังและใช้หนักขนาดไหน คับ ขอบคุณครับ จากน้องใหม่ amd ขอรายงานตัว

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

10 ปี cpu เป็นอุปกรณ์ที่ตายยากที่สุดครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ทน ทึก เย็น

ตอนนี้ใช้ ซ็อกเก็ต A อยู่ asus a7v8x-x กับ สมพร2500+ ใช้มาเกือบ2ปีแล้ว ใหม่ๆเปิด2-3วัน

ปิด1ช.ม. แต่ปัจจุบันนี้เปิด1วันปิด30นาที ยังไม่เห็นมันเป็นอะไรสักอย่างเลย เพียงแค่ ตอนนี้

มันแรงไม่ค่อยจะทันใจซะแล้ว ผมว่านะ ถ้าไม่คล๊อกแบบ ทรมานมันมากๆ มันก็มักจะไม่เสียหรอก

ครับ หรือว่า ถ้าแถวที่ใช้งาน ไฟมันไม่แกว่งมากจนเกินไป(ใกล้โรงงาน) รับประกันใช้กันจน

อยากเอาไปทิ้งเองนั้นแหละครับ

OverclockZone Member pit3315's Avatar
    ศรีราชา, ชลบุรี

ของผมเปิดโหลดบิต เป็นอาทิตย์ ไม่เห็นมันจะเป็นอะไรเลย แต่ ระบบระบายความร็อนต้องดี คือว่าอย่าให้ความร้อนมันสะสม ถ้าใส่เคส ก็ต้องจัดสายอะไรให้ดี แต่ของผมไม่ได้ใส่เคสอ่ะ ปิดสู่บรรยากาศ อิอิ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

อย่าลืม PSU น่ะครับ ตัวที่จะทำให้อุปกรณ์พังครับ

OverclockZone Member pann's Avatar

ตั่งแต่ใช้มา ยังไม่มีพังครับ มีแต่ผ่องถ่ายขายต่อ

แล้วก็ยังไม่ได้รับรายงานจากเพื่อนๆที่ซื้อต่อว่ามันพังเลยครับ

อย่าง repบนว่าละครับ CPU มันพังยาก ถ้าไ่ม่ฟลุ๊ครึว่ามือซนจริงๆไปทำแข้งขามันหัก!!??

OverclockZone Member kang2005's Avatar
    โรงพยาบาลเชียงแสน จ.เชียงราย 08-8259-0246

ใช้มาไม่เคยพังครับ ถ้าไม่ OC จนไหม้ละ

OverclockZone Member

ไม่รู้ว่าทนกี่ปีครับ แต่ตอนนี้มันยังไม่พัง Athlon64 3200+ 90nm socket939 ตอนนี้เข้าปีที่3 แล้ว ดูเหมือนยังไม่นาน แต่ว่าตั้งแต่ซื้อมาเปิดตลอด 24 ชม.ครับ อาทิตย์นึงปิดเครื่องไม่เกิน 12 ชม. ส่วนใหญ่แล้วไม่ได้ปิดเลยครับ

OverclockZone Member bua_narak's Avatar
    คริสจักรแห่งตุ๊ดประจำหอม่วง

5ปีขึ้นค่ะ ทนที่สุดแล้วในบรรดาทั้งหมดอ้ะ = = บัวใช้486ค่ะเมื่อ10ปีที่แล้ว บัดนี้ยังเปิดได้อยู่เล่นได้น๊ะ เป็น MS-doc อิอิ พิมพ์มัวๆเล่น อิอิ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ของคุณบัวเค้าดีจิงๆๆครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

นานครับ ยิ่งไม่ OC ยิ่งนาน

ผม A7N8X-X Barton 2600+ *462* พี่ทิ้งให้มา สมัยที่ GeForce5 กำลังแพงสุดๆ อยุ่
    ใช้แบบ OC พัดลมเดิมจากกล่อง 1800เป้น 2100 ก็ปกติดี ไม่งอแง เปิดบิต-เกม 8-24 ชม.
    อยุ่มา 5 - 6 ปีและ ใช้งานได้ดีอยุ่

ใส่ 6600GT 8X 128MB อยุ่ Company Of Heros /CNC Tiberium Wars ปรับกลางๆ 1024*768 สบายครับ

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

ใช้ได้มากกว่า 20 ปีครับถ้าจะทนใช้นะ เหอะๆ ถ้าไม่ oc ถ้า oc หน่อยก็จะลดลงมาครึ่งอายุอ่าครับแต่ความร้อนนี้สำคัญควบคุมให้ได้ครับ

OverclockZone Member KorosukE's Avatar

CPUมันไม่มีพังง่ายๆหรอกครับ อย่ากลัวเลยถ้าคุณไม่ไปดัดแปลงมันอะ

OverclockZone Member

ใช้จนอย่างอื่นพังไปหมดแล้ว cpu ยังไม่พังเลย

นายกสมาคม ชมรมคนรักแมวน้ำ darkwing6611's Avatar
    @Water Cooling Forums OverClockZone.com

ควบคุมความร้อนให้ดีๆ ถึง O/C ยังไงก็ไม่พัง
    ผมเคย O/C AMD K6-III+ 450@600 ใช้ทุกวัน 8 ปีแล้วยังไม่พังเลย

ลืมบอก ผมใช้ Water cooler นะ

OverclockZone Member deedee's Avatar

เคยใช้ชุด xp2000+
    ต้งแต่ออกใหม่ๆ
    เปิดไม่ค่อยได้ปิด (ประมาณ 1 เดือน หยุดซะ 1-2 วัน)
    คุ้มสุดๆเปิดโหลดบิท ดาว์นหนัง ไม่เคยที่จะแฮงค์
    (เคยแค่เพาเวอร์ถูกๆ ที่ใช้ไหม้ไปก่อน)
    พึ่งขายไปเปลี่ยนเป็น X2 3600

OverclockZone Member [{R]}_kyo's Avatar

cpu จาถึกครับ
    ของผมตัวอื่นพังหมดแร้วเหลือแต่ CPU HDD CD-rom กับ SDRAM(ตัวนี้พอเปลี่ยนได้ไม่นานบอร์ดพัง-*-)อายุก็ราวๆ6ปีครับแต่เล่นเปิดทั้งวันอิอิ
    ตอนนี้CPUผมได้กลายพันธ์ไปเปงพวงกุญแจแล้วคับ celeron 850MHz

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

AMD Sempron AM2 ของผม ใช้มาเกือบจะ 3 เดือนแล้ว ยังไม่พังเลย ครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

แต่ Celeron 850 MHz ผมยะงเก็บไว้ใช้งานทั่วๆ ไปอยุ่นะ

OverclockZone Member tenfaces's Avatar

ของผม AMD Athlon XP Thoroughtbred 1800+
    กับ ASROCK K7VT4A อ่ะครับใช้มา 5 ปีแย้วเปิดทุกวัน วันละเกือบ 18 ชั่วโมงยัง บ่ เจ๊งเลยครับจนคิดว่าจะยกให้น้องแล้วอ่ะครับเพราะเสี้ยนอยากเปลี่ยนใหม่มากๆ แบบรสนิยมสูงรายได้ต่ำอ่ะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks