Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอฟันธงเลย ตระกูล4300/4400กะ6300++ ตกลงอันไหนมันแรงกว่าฮะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอฟันธงเลย ตระกูล4300/4400กะ6300++ ตกลงอันไหนมันแรงกว่าฮะ

อ่านไปอ่านมา รุ่น4คูณเยอะ แต่คล๊อกมา คะแนนต่ำกว่ารุ่น6หน่อยนึง นี่ผมเข้าใจถูกไหมฮะ?

แล้วรุ่น4กะ6 คล๊อกมาแล้วตั้วไหนมีปัญหาความร้อนน้อยกว่ากันฮะ?

ไหนๆก็ไหนๆ ถามเรื่องแนวโน้มราคาด้วยเลยละกันฮะ ว่ามันจะตกอีกเยอะไหม ถ้ามันจะตกอีกก็จะได้รอฮะ จนมากๆ ไม่มีตังซื้อแรมเทพด้วยดิ

กราบงามๆ สามทีครึ่ง

E4300 / E4400 มีทุกอย่างที่ E6300 /6400 มี เพราะฉะนั้น E4xxx ตัวคูณเยอะกว่า

เป้นตัวเลือกที่ดีกว่า โอกาศ overclock ได้สูงกว่า แถมถูกกว่าด้วย

ไม่ต้องพึ่ง MB+Ram เทพๆ ก็ ลากไปไกลได้

ส่วนพวก L2 4MB เป็นตัวเลือกที่ดีกว่า พวกด้านบน ทุกประการ

ยกเว้น ตัวที่ ตัวคูณต่ำ เช่น 7 [E6320] คุณต้องมั่นใจว่า RAM+ Morherboard ดีพอที่จะเล่น FSB สูงๆได้

Comment

เอาจิงๆนะ เป็นผมเอา6320 ถ้ามีตังนะ

แต่ถ้างบจำกัดผมเอาตัวถูกสุดครับ เพราะยังไงไม่เกินสองปีความต่างนิดๆหน่อยๆแบบนี้นี่มันจะไร้สาระมากๆเลย

E4300 ครับ เอามาคล๊อกนิดหน่อยก็แรงแล้วววว

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
        E4300 / E4400 มีทุกอย่างที่ E6300 /6400 มี เพราะฉะนั้น E4xxx ตัวคูณเยอะกว่า

เป้นตัวเลือกที่ดีกว่า โอกาศ overclock ได้สูงกว่า แถมถูกกว่าด้วย

ไม่ต้องพึ่ง MB+Ram เทพๆ ก็ ลากไปไกลได้

ส่วนพวก L2 4MB เป็นตัวเลือกที่ดีกว่า พวกด้านบน ทุกประการ

ยกเว้น ตัวที่ ตัวคูณต่ำ เช่น 7 [E6320] คุณต้องมั่นใจว่า RAM+ Morherboard ดีพอที่จะเล่น FSB สูงๆได้
        ตอบเหมือนกัน เลย หุหุหุ
        ลอกๆๆๆๆ ตามนั้นจ้าาาา

Comment

ตามลายเซ็นต์ผม ผมว่าเป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ

Comment

ถ้าซื้อมาไม่O/c E6300 6320 แรงกว่าครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
              E4300 / E4400 มีทุกอย่างที่ E6300 /6400 มี
              E6xxx มี VT E4xxx ไม่มี

Comment

Originally posted by hikky View Post
                E6xxx มี VT E4xxx ไม่มี
                - - หมายถึงปัจจัยที่ทำให้เกิดความแรง

cache และ ตัวคูณ

หรือลดตัวคูณ ไปเล่น FSB สูงๆ

Comment

เรื่องลดตัวคูณ ตระกูล E4xxx ก็ลดลงมาได้คับคุณ...

Comment

ผมว่าเลือก E4400 หรือ E6600 ดีกว่านะครับ

Comment

แล้ว E2140 , 2160 เปนที่ตัวเลือกที่ดีไหมครับ L2 1MB เอง แต่ก็ราคาถูกมาก แถมใช้แค่เล่นเกมและก็ ดูหนังกะฟังเพลง

Comment

VT นี่คืออะไรหรือครับ กำลังสงสัยเลย

Comment

E4300 E4400 E6300 หาตัวที่แรงที่สุดใช่มั๊ย ครับ (โดยไม่ OC นะ)

ตัวแรกที่ตัดออกไปเลยคือ E4300 เพราะมี L2 แค่ 2 MB ความถี่ 1.8 GHz และ Bus 800 MHz ซึ่งต่ำที่สุดในบรรดา 3 ตัวนี้นะครับ

ทีนี้เรามาสเปคอีก 2 ตัวที่เหลือก่อนนะ

E6300 กับ E4400 น่ะ มีสิ่งหนึ่งที่เหมือนกัน นั่นก็คือ L2 ที่มีขนาด 2 MB เท่ากัน

แต่ส่วนที่ต่างกัน นั่นก็คือ

E6300 น่ะ จะมีความถี่เพียง 1.8 GHz เท่านั้น แต่ใช้ Bus 1066 MHz
                          ส่วน
                          E4400 จะมีความถี่ 2.0 GHz แต่ใช้ Bus แค่ 800 MHz เท่านั้น นะครับ

ซึ่งถ้าสังเกตสเปก 2 ตัวนี้แล้วจะถือว่า มีส่วนได้ส่วนเสียกันคนละที่

จากการทดสอบที่ผมได้อ่านมาใน นิตยสาร PC Today ผลออกมาว่า

E4400 น่ะ จะทำงานพวกเข้ารหัส และตกแต่งรูปภาพได้ดีกว่า E6300 นิดนึง

ในขณะที่ E6300 เอง ก็จะทำงานพวก Office และเล่นเกมส์ได้ดีกว่า E4400 อยู่หน่อย นะ

ทีนี้การที่คุณจะตัดสินใจว่า คุณจะซื้อตัวไหนเล่นดี ก็ให้ดูที่งานของคุณเป็นหลักละกันนะ ว่าเหมาะกับตัวไหน

แต่ถ้าว่ากันตรงๆ นะ ถ้าคุณมีงบถึง E6300 คุณโยกไปเล่น E6320 ไปเลยจะดีกว่า เพราะมี L2 ที่ใหญ่มากถึง 4 MB เลยทีเดียว ก็เรียกว่า เร็วกว่า E6300 ประมาณ 4 - 27 เปอร์เซนต์เลยหละครับ เพราะ 2 ตัวนี้ ราคาเท่ากันนะ

แต่ถ้าคุณจะซื้อมา OC ผมแนะนำ E6300 จะ OC ได้ดีกว่า เพราะ E6320 ที่มี L2 ใหญ่ถึง 4 MB มันติดปัญหาเรื่องความร้อนที่มากกว่า ทำให้ OC ยากกว่า

E4400 เอาไป OC ก็ดีนะครับ จะ ไปได้ไกลกว่าเพื่อนเลยด้วยซ้ำ แต่เราต้องมานั่งคิดถึงเรื่องการที่ OC แล้ว ใช้งานได้จริง จะดีกว่านะคัรบ

Comment

ท่าน XP_armor
                            แนะนำได้ดีมากเลย ผมก็ว่าจะซื้อเหมือนกัน แต่ก็เลือกไม่ได้สักที
                            อ่านแล้วก็เลือกไม่ได้อยู่ดี แต่ก็ขอบคุณครับ

Comment

มอง 6320 กะ 6420 ไปเลย L2 4MB

Comment

Working...
                              X