Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคอมอยู่ 2 เครื่องครับ จะทำยังไงให้ใช้ของร่วมกันได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคอมอยู่ 2 เครื่องครับ จะทำยังไงให้ใช้ของร่วมกันได้

เข้าคำถามเลยนะครับ พอดีผมมีคอมอยู่ 2 เครื่องครับ

PC1 และ PC2 ครับ

แต่ผมมีชุดลำโพงอยู่ชุดเดียวครับ
    ถามว่าจะทำยังไงให้สามารถฟังเพลงจากทั้ง PC1 และ PC2 ด้วยลำโพงชุดเดียวกันครับ

พอจะเคยทำกันไหมครับ ผมอยากรู้ว่าต้องทำยังไง หรือใช้สายอะไรต่อจาไหน น่ะครับ
    รบกวนด้วยนะครับ

เอา line out เครื่อง 1 ไปเข้า line in ของเครื่อง2

แล้วต่อลำโพงออกจาก lint out เครื่อง 2

Comment

ฟังพร้อมกันไม่ได้นะครับ เพลงตีกัน ไปซื้อแจคมา เข้า2 ออก1

Comment

คือว่าชุดลำโพงของผมมันเป็น 5.1 ครับ
        และ sound เป็น onbord นะครับ ของ nvidia
        ซึ่งเป็น 6.1 มี 3 รูด้านหลังครับ

[x]microphon/ rear L + R [x]line in / Front L + R [x]line out /center และ sub
        ถ้าทำได้ก็บอกผมเลยนะครับ อิอิ
        ปัญหานี้

Comment

เลือกมันซักเครื่องซิ -*-

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
            เลือกมันซักเครื่องซิ -*-
            เห็นด้วยอย่างมาก

Comment

ผมไม่เคยใช้วิธีนั้นแฮะ

ส่วนมากผมจะเอา out put ของคอม ไปเข้าเครื่องขยาย และมันก็มีหลาย Input อยู่แล้ว
              ใช้สวิตซ์เลือกเอา

ผมไม่รู้ว่าวิธีของท่านเรือรบใช้ได้กับซาวร์ดการ์ดหรือ ออนบอร์ดทุกรุ่นรึเปล่านะ
              เพราะปกติแจ๊คตัวเมีย input มันจะมีสวิตซ์ในตัว ถ้าไม่ได้เสียบขั้ว Input มันจะต่อลงกราวน์
              ถ้าเสียบ ขั้ว Input จะไม่ต่อลงกราวน์ แต่สัญญาณมันจะเข้าไปในวงจร ถ้าไม่มีการ LOAD
              หมายถึง ถ้าไม่มีการดึงสัญญาณ เราจ่ายเข้าไปก็ไม่เป็นไร เช่น เปิดซาวน์ดอะเบ้าเสียบแจ๊คเข้า
              Input ของคอม แต่คอมไม่ได้เปิด ก็ไม่มีปัญหา
              แต่ถ้ามีการ LOAD ก็คือ มีการต่อ Output จากคอมที่ไม่ได้เปิด เพื่อที่จะเอาสัญญาณ Input
              จาก ซาวน์ดอะเบ้า ถ้าไม่มีการใช้สวิตซ์ ก็จะมีการผ่านกระแสไฟฟ้าเข้าสู่วงจรของคอมที่ไม่ได้เปิด
              ซึ่งอาจทำให้เกิดปัญหาได้

และปกติ Input กับ Output จะแยกกัน
              " ต้องใช้เทคนิคของสวิตซ์ช่วยเท่านั้นถึงจะได้สัญญาณเต็มๆ "
              ไม่อย่างนั้นคุณภาพสัญญาณจะลดลงเพราะต้องผ่าน ตัวต้านทาน ตัวเก็บประจุ หรือวงจรบางส่วน และอาจเป็นอันตรายกับบอร์ดได้

ฉะนั้น ผมว่าคุณไปหาซื้อตัวเลือกสัญญาณมาก็ได้ หรือทำเองก็ได้ ไม่เกิน 100 บาทหรอก
              ถ้าอยากทำจริงๆผมจะวาดรูปให้ดูเลย

Comment

แล้วแจ๊คแบบเข้า 2 ออก 1 ถ้าวงจรซาวน์ดไม่ดีจริงเกิดปัญหาได้นะครับ
                เพราะถ้าอีกตัวนึงเกิดเสียจ่ายไปออกมา ไปเข้าอีกเครื่องล่ะเสร็จเลย

เพราะวงจรซาวน์ดเดี๋ยวนี้เค้าไม่ใช้ OTL แล้ว (ใช้ตัวเก็บประจุกั้นไฟตรงก่อนส่งออก)

วงจรของซาวน์ดต้องเป็นแบบ Output Impedance สูงถึงจะเวิร์ค

Comment

คงต่อหา กล่องสวิตซ์ เลือก input อย่างที่ ท่าน zicmaxx ว่าแหละ

ส่วนวิธีของผมมันก็ work แค่ตอนที่เปิดเครื่อง ทั้งคู่

แต่เจ้าตัวมาบอกว่า 5.1 แล้วด้วยนี่จบเลย..

ถามว่าจะทำยังไงให้สามารถฟังเพลงจากทั้ง PC1 และ PC2 ด้วยลำโพงชุดเดียวกันครับ

ฟังดูเหมือนต้องการ เปิด เพลง พร้อมกันทั้ง2เครื่อง แล้วออกลำโพงเดียวกันเลย -*-

Comment

หืม เป็นอันตรายกับบอร์ดด้วยเหรอเนี่ยะ T_T p
                    นึกว่า จะทำได้ง่ายๆ คับ ยังไงก็ขอบคุณของทุกความเห็นและวิธีนะครับ

จิงๆแล้วผมไม่เก่งพวกวงจรนั่นหรอกครับ ผมเป็น user น่ะ.
                    คงต้องฟังเครื่องเดียวไปก่อนละครับ เดี๋ยวมีปัญหา

เหอะ ๆ มันทำได้แน่ถ้าเป็น 2 ลำโพงสิ่นะ
                    จิงๆ เลือกเครื่องนึงไว้เล่น เครื่องนึงไว้ทำงานก็ดีอยู่แล้วสิ่นะ
                    (เรื่องของเรื่องก็ไม่อยากเสียบๆ ถอดๆ เสียนี่แหละ ครับ )
                    เห้อดินรนไปทำไมหว่า อิอิ หนุกๆ ครับ

Comment

Originally posted by Amplo View Post
                      เข้าคำถามเลยนะครับ พอดีผมมีคอมอยู่ 2 เครื่องครับ

PC1 และ PC2 ครับ

แต่ผมมีชุดลำโพงอยู่ชุดเดียวครับ

พอจะเคยทำกันไหมครับ ผมอยากรู้ว่าต้องทำยังไง หรือใช้สายอะไรต่อจาไหน น่ะครับ
                      รบกวนด้วยนะครับ

ไปหาซื้อ Mixer ที่เขาขายที่บ้านหม้อ หรือตลาดนัด(แบบถูกๆ) มาแบบเข้า 2 Channel อาจจะมีช่องเสียบไมค์ด้วย
                      มันจะมี Volume ปรับเสียงของแต่ละ Channel สามารถใช้เสียงจากทั้งสอง PC พร้อมกันได้เลย

Comment

ซื้อลำโพงใหม่เลยก็ได้คับ อิอิ

Comment

ของผมก็คอม 2 เครื่อง
                          และมีลำโพง 4.1 อยู่ 1 ชุด
                          ชุดลำโพง มีแยกแจ๊คให้สองชุด เป็น front และ surround
                          ก็เลยเอาแจ๊คเสียบได้สองเครื่องเลย
                          แบบนี้เป็นไรมั้ยอ่ะ เปิดพร้อมกันบางครั้ง ^^"

Comment

Working...
                          X