Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาสายสัญญาณ DVI ไม่แสดงภาพหลังเปลี่ยนมาใส่ enermax

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาสายสัญญาณ DVI ไม่แสดงภาพหลังเปลี่ยนมาใส่ enermax

สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่มีปัญหาเรื่องการแสดงผลครับ ก่อนอื่นขอบอกสเปคเครื่องผมครับ
    spec
    CPU E6320
    M/B Gigabyte 965P-DS3
    Ram kingston 512*2
    VGA Galaxy 7600 gt
    monitor samsung 940BW
    PSU Enermax EG465P-VE 460W

ก่อนหน้าที่จะเปลี่ยนมาใช้ PSU Enermax ผมก็ใช้งานจาก card VGA ไปต่อที่ monitor โดยใช้สาย DVI ได้ปกติ (PSU ที่แถมมากับ Case) เมื่อวันที่ 5 ได้ไปซื้อ PSU enermax มาใช้งาน พอมาต่อเครื่องบูทปกติแต่จอภาพเหมือนไม่มีสัญญาณเข้า (สาย DVI) จึงได้นำสาย RGB มาต่อปรากฏว่าภาพแสดงปกติ ทั้งๆที่จอภาพผมก็ set ถูกต้องแล้ว โดยนำ monitor ไปต่ออีกเครื่องโดยใช้สาย DVI ก็แสดงภาพได้ปกติ รบกวนเพื่อนๆพี่ๆช่วยคิดวิธีแก้ไขด้วยครับ ผมลองมา 3 วันแล้วครับหมดปัญญาจริงๆ (สมัครสมาชิกเพื่อมาถามคำถามจริงๆ หลังจากแอบอ่านท่านอื่นๆมานาน)

ปัญหาที่เกิดถ้ากลับไปใช้ PSU ที่มากับ case จะใช้งานได้ปกติ ลองเอา PSU enermax รุ่นเดียวกันของอีกเครื่องมาใส่ก็ใช้งานไม่ได้ครับ

ถ้าแก้ปัญหาไม่ได้จริงๆคงจะขาย PSU ตัวนี้และซื้อรุ่นอื่นมาใส่แทนครับ (จริงๆไม่อยากขายจะหาทางให้ถึงที่สุดก่อน แต่ถ้ามีเพื่อนๆสนใจก็หลังไมค์มานะครับ)

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือล่วงหน้าครับ

การ์ดท่านต้องเสียบไฟเพิ่มหรือเปล่า ดูสายดีๆ เอาอะไรไปเสียบมัน
    ตอบไม่ถูกไม่เคยเจอแบบนี้

Comment

สาย DVI
      monitor

รู้สึกว่า 3 ตัวด้านบน ที่ไม่มีสัญญาณ DVI เข้า monitor มันเกี่ยวกันกับ PSU ด้วยหรือครับ ???

(PSU Enermax EG465P-VE 460W)

Comment

VGA Galaxy 7600 gt ไม่มีให้ต่อไฟเพิ่มครับใช้สาย RGB ผ่านตัวแปลง DVI เข้า port ของ monitor ได้ปกติครับ และถ้าใช้ PSU ที่มากับ Case ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ปัญหาเกิดเมื่อนำ enermax มาต่อทั้งๆที่ config รวมทั้งสายสัญญาณเหมือนกับตอนที่ใช้กับ PSU ตัวที่มากับเคส

จริงๆผมว่ามันไม่เกี่ยวกันเลยครับ แต่มันเกิดขึ้นแล้วครับ งงมากๆมึนไปหมดตอนนี้เลยต้องใช้สาย RGB เข้า monitor ไปก่อน

PSU นำไปลองกับเครื่องอื่นก็ใช้งานได้ปกติเช่นกัน ลองนำไปเทสที่ร้านที่ซื้อ ต่อกับเครื่องอื่นได้ปกติ ตัวที่เอากลับมานี่ตัวที่สองร้านเปลี่ยนให้ใหม่ เอากลับมาลองที่บ้านก็เหมือนเดิม รอความหวังมากครับ จอมี DVI แต่ไม่ได้ใช้รู้สึกไม่ดีครับ
        Last edited by Ballvidia; 7 May 2007, 00:38:52.

Comment

สาย RGB เป็นไงครับ ใช่ตัวแปลง D-SUB15 > DVI ปาว นะ

Comment

ใช้แบบในรูปของคุณ TWG เลยครับ แบบนี้ได้ปกติ

Comment

แจ่มจิงครับๆๆๆ อธิบายด้วยรูป

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                สาย RGB เป็นไงครับ ใช่ตัวแปลง D-SUB15 > DVI ปาว นะ

ถ้าไม่มีสัญญาณ เข้าจอโดยตัวนี้ ไม่ได้เป็นที่ PSU ครับ เล็งที่อื่นได้เลย
                เพราะ PSU จะไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกันกับพวกนี้ทั้งหมด ที่กล่าวมาข้างต้น คงต้องได้เซตค่าที่อื่นแล้ว ละ

สาย DVI
                monitor

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                  ถ้าไม่มีสัญญาณ เข้าจอโดยตัวนี้ ไม่ได้เป็นที่ PSU ครับ เล็งที่อื่นได้เลย
                  เพราะ PSU จะไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกันกับพวกนี้ทั้งหมด ที่กล่าวมาข้างต้น คงต้องได้เซตค่าที่อื่นแล้ว ละ

สาย DVI
                  monitor

ถ้าเป็นแบบในรูปได้ปกติไม่มีปัญหาครับ แต่จะมีปัญหาเมื่อใช้งานสาย DVI แท้ๆ ที่ต่อจาก การ์ดเข้าหลัง monitor (DVI ทั้ง 2 ฝั่ง ไม่มีตัวแปลงแบบในรูปครับ)

Comment

Originally posted by Ballvidia View Post
                    ถ้าเป็นแบบในรูปได้ปกติไม่มีปัญหาครับ แต่จะมีปัญหาเมื่อใช้งานสาย DVI แท้ๆ ที่ต่อจาก การ์ดเข้าหลัง monitor (DVI ทั้ง 2 ฝั่ง ไม่มีตัวแปลงแบบในรูปครับ)
                    งั้นยิ่งไม่เกี่ยวกับ ENERMAX ใหญ่เลยครับ
                    สายแท้นั้น/เป็นที่ไดร์เวอร์การ์ดจอ / ตัวการ์ดจอ /เสียบไม่สนิท/หรืออาจจะต้องเซตใน BIOS

Comment

ตอนที่เปลี่ยน PSU ผมไม่ได้เปลี่ยนconfig แค่ถอดสาย 24 pin + 12 V และสาย molex ที่ต่อเข้า DVD และ harddisk ลองเปลี่ยนไปเปลี่ยนมายิ่งมั่นใจว่าปัญหาเกิดจาก enermax เพราะปกติแค่เปลี่ยน psu ไม่ต้องตั้งค่าที่ bios รวมทั้ง card จอ สายสัญญาณเสียบดีแน่นอนครับ ผมถึงงงว่าทำไมเครื่องผมใส่เข้า enermax รุ่นนี้แล้วมีปัญหาปวดหัวมา 3 วันคิดไม่ออก ตอนนี้มี 2 ทางคือ ขาย PSU ตัวนนี้ แล้วไปซื้อรุ่นอื่น กับใช้ต่อไปโดยใช้ตัวแปลง+สาย RGB ซึ่งข้อหลังผมไม่ค่อย happy เท่าไรครับ

Comment

ถ้าทำตามแบบท่าน TWK สัญญานออกมาจะไม่เป็นDigitalนะท่าน

แล้วมันเกี่ยวกับPSUตรงไหน - -

Comment

Originally posted by KorosukE View Post
                          ถ้าทำตามแบบท่าน TWK สัญญานออกมาจะไม่เป็นDigitalนะท่าน

แล้วมันเกี่ยวกับPSUตรงไหน - -

ใช่ครับถ้าใช้สายแบบท่าน TWK ผมต้องตั้งที่จอให้เป็น โหมด analog ถึงมีภาพขึ้นมา ผมมีปัญหาคือตั้งโหมด digital และใช้สาย DVI ไม่ได้อาการเหมือนไม่มีสัญญาณเข้าจอครับ

ที่ผมว่าน่าจะเกี่ยวกับ PSU เพราะถ้าใช้ PSU ตัวอื่นแล้วผมสามารถใช้งานโหมด digital และสาย DVI ได้ปกติครับ

ก่อนหน้านั้นผมก็ไม่คิดว่าเป็นที่ PSU ครับ แต่เทสแล้วสรุปคือเป็นที่ PSU

ที่ผมเทสง่ายๆคือถอดสายไฟทั้งหมดออกเหลือแต่สาย 24 pin + 12 V ถ้าเป็น PSU มากับเคสจะสามารถใช้งานได้ทั้งโหมด digital และ analog แต่ถ้าใช้งาน PSU enermax ผมจะใช้งานได้เฉพาะโหมด analog ส่วนโหมด digital อาการเหมือนไม่มีสัญญาณเข้าจอ

Comment

มีอาการทั้งสองข้าง (dvi port บน vga) เลยรึ ?

Comment

รู้สาเหตุแล้วครับ เกิดจาก galaxy 7600 gt ผมลองเอา XFX 8600 GT มาใส่ใช้งานได้ปกติทั้ง digital และ analog สงสัยการ์ดจอผมจะไม่ชอบ PSU ไฟแรงๆ T_T ใช้ของจีนแดงมากับเคสดันใช้งานได้ปกติ ขาย enermax ไปซื้อ cooler master 450 W ก็ยังเหมือนเดิมเซ็งอย่างแรง ทนใช้ analog ไปก่อนครับ....

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันตอบคำถามนะครับ

***ตอบคุณ cobra เป็นทั้ง 2 ช่องครับ T_T

Comment

Working...
                              X