Announcement

Collapse
No announcement yet.

บูทเครื่องแล้วค้าง มีข้อความว่า "chassis intruded: Fatal error!!! System halted..."

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บูทเครื่องแล้วค้าง มีข้อความว่า "chassis intruded: Fatal error!!! System halted..."

ตามหัวข้อเลยครับ เข้าไบออส เข้าวินโดว์ไม่ได้เลย บูทขึ้นมาแสดงข้อมูลไดรว์เรียบร้อยก็ค้างเลย แล้วขึ้นข้อความว่า chassis intruded: Fatal error!!! System halted ทำไรไม่ได้เลยครับ มานหมายความว่าไง แก้ไงดี

วินโดว์เ่น่าแล้วครับ ลงใหม่สถานเดียว ก่อนลงก็เอาHDDเราไปเสียบเครื่องอื่นแล้วเอาข้อมูลเก็บไว้ก่อนนะครับ

Comment

เช็คแรมก่อนนะครับ อาการนี้ส่วนมาแรมอาจมีปัญหา แล้วค่อยตามด้วยข้อความข้างบนครับ

Comment

ลองเช็คจั้มเปอร์ chassis บนเมนบอร์ดครับ ลองหาตัวมาเปลี่ยนดูก่อนครับ

Comment

ตอบความเห็น 1 คือผมลองถอดฮาร์ดดิสออกแล้วบูทเครื่องอาการก็เหมือนเดิม ไม่น่าจะเป็นที่ฮาร์ดดิสหรือวินโดว์ คือปกติเนี่ยตอนบูทเครื่องกด del ไว้ก็จะเข้าไบออสได้ใช่ไหมครับ แต่นี่เข้าไบออสไม่ได้เลย บูทมาเจอข้อความก็ค้างเลย ไปต่อไม่ได้
          ตอบความเห็น 2 ผมลองถอดแรมแล้วบูทเครื่อง อันนี้บูทไม่ได้เลย มีเสียงร้องเตือนแรมเสีย แสดงว่าแรมไม่น่าเสีย ผมมีแรมสองตัวลองเปลี่ยนสลับตำแหน่งไปมา แล้วก็เสียบที่ละตัว ก็บูทได้แต่ก็ค้างเหมือนหัวข้อกระทู้ และเข้าไบออสไม่ได้
          ตอบความเห็น 3 ขอโทษครับ ผมไม่เข้าใจ จัมเปอร์แชสซีคือตัวไหนครับ แล้วสลับแล้วจะมีผลไงครับ
          ขอบคุณทุกความเห็นครับ

Comment

ลองเช็คจากในคู่มือเมนบอร์ดครับ เพราะต่ำแหน่งแต่ละบอร์ดจะไม่ได้อยู่ที่เดียวกันครับ มันเป็นจั้มเปอร์เอาไว้สำหรับต่อเป็นสวิทช์ในกรณ์ที่กันการเปิดฝาเคสครับ แต่โดยทั่วไปแล้วบอร์ดทุกตัวจะมีจั้มเปอร์จั้มเอาไว้ครับ ยังไงลองหาจั้มเปอร์ตัวอื่นๆมาลองเปลี่ยนดูครับ ถ้ายังไม่หาย แสดงว่าบอร์ดน่าจะเดี้ยงครับ

Comment

ลองเปลี่ยนจัมเปอร์แชสซีแล้วครับ ผลออกมาเหมือนเดิม ยังงี้เปลี่ยนบอร์ดใหม่ได้เลยใช่ไหมครับ

Comment

Working...
              X