overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ถามเรื่องการ์ดจอหน่อยคับ (ด่วนครับจะซื้อแร้ว)

OverclockZone Member

Default ถามเรื่องการ์ดจอหน่อยคับ (ด่วนครับจะซื้อแร้ว)

คือว่าเพื่อนผมเรียนคอมพ์อาร์ทอยู่จะซื้อการ์ดจอตัวใหม่ในงบประมาณ 8500

เอาไปใช้ทำงาน ไม่เน้นเล่นเกมส์ หลักๆใช้ Photoshop 3D max

ที่เหลือก็แค่ฟังเพลงเล่นเนตทั่วไป

งบแค่ 8500 นี่พอจะซื้อกระกูล quadro ได้ป่าวครับ

ถ้าพอแล้วรุ่นที่ซื้อได้ เทียบกับตระกูล GF ที่ราคาพอๆกันแล้ว

อย่างไหนจะดีกว่ากัน อย่างไหนจะเหมาะกับการใช้งานของเพื่อนผมมากกว่ากันครับ

ช่วยแนะนำรุ่น พร้อมบอกราคาโดยประมาณให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล.รอคำตอบอยู่นะครับ ถ้าได้คำตอบแล้วจะไปซื้อทันทีคับ

Moderator Gearhead's Avatar

AGP หรือ PCI ครับ

อะไรก็ได้ครับเพราะซื้อเครื่องใหม่

งั้นคงต้องเป็น PCI-E นะครับ
    มีทางทางเลือกให้เลือก 2 แบบครับ คือ
    1. ซื้อการ์ด Quadro แท้ๆไปเลย
    ข้อดี - ง่าย สะดวก
    ข้อเสีย - การ์ดพวกนี้มีราคาแพงมาก ถ้ารุ่นต่ำๆ อาจจะลื่นขึ้นไม่มาก
    ที่พอๆงบกับงบท่านก็มี QuadroFX 330 64MB-8770 บาท / Quadro4 280NVS 64MB-7570 บาท
    ราคาการ์ด Quadro ครับ
    http://www.comseven.com/price/product.php?cat=5

2. ซื้อการ์ด Geforce ธรรมดามาโม
    ข้อดี - ราคาถูกกว่าการ์ด Quadro แท้ๆมาก เมื่อนำมาซื้อ Geforce ธรรมดา เวลาโมเสร็จแล้วจะได้ Quadro ที่แรงพอๆกับ รุ่นกลางถึงรุ่นใหญ่ของ Quadro เลย
    ข้อเสีย - เป็นการโมผ่าน Software เมื่อมีการถอนการติดตั้ง หรือลงวินโดว์ใหม่ ก็ต้องโมใหม่ / ยุ่งยาก(นิดหน่อย) แต่ถ้าทำเป็นแล้วก็จะง่ายๆมาก(แหงล่ะ)
    ลองศึกษาจาก กระทู้นี้ดูครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...ghlight=Quadro

แล้วถ้าซื้อ Geforce ธรรมดามาแต่ไม่โมละครับควรซื้อรุ่นไหนดี

งบ 8500 การใช้งานก็อย่างที่บอกอ่ะคับ

มือ 1 คง 7900GS ครับ ขยับมา 7900GT ก็ดีครับ แต่คงเกินงบมาหน่อย
    มือ 2 น่าจะได้ 7900GT ครับ
    Series 8 ตอนนี้ยังลูกผีลูกคนกับ Riva อยู่เลยไม่แนะนำครับ (เดี๋ยวเผื่อมีคนสงสัยไมไม่แนะนำ Series 8 ไปเลย)

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    มือ 1 คง 7900GS ครับ ขยับมา 7900GT ก็ดีครับ แต่คงเกินงบมาหน่อย
    มือ 2 น่าจะได้ 7900GT ครับ
    Series 8 ตอนนี้ยังลูกผีลูกคนกับ Riva อยู่เลยไม่แนะนำครับ (เดี๋ยวเผื่อมีคนสงสัยไมไม่แนะนำ Series 8 ไปเลย)
    "Series 8 ตอนนี้ยังลูกผีลูกคนกับ Riva อยู่เลยไม่แนะนำครับ" เนี่ย
    มันหมายความว่าไงครับมะเข้าใจ ผมเพิ่งจบม.6 เอง

อีกอย่างคับไหนๆก็ถาม ไอ่ PM ที่ชอบพูดๆกันเนี่ยคืออารับคับ

เอ่อขอถามอีกอย่างนะครับ ซื้อการ์ด Geforce ธรรมดามาโม เปง Quadro แล้วเนี่ย ยังเล่นเกมส์ได้แจ่มเหมือนเดิมป่ะคับ

Sieries 8 ก็พวก 8500GT 8600GT 8600GTS ครับ ไดร์เวอร์พวกนี้ เพิ่งถูกเขียนมา Riva อาจจะไม่ Compatible ดีพอครับ ส่วนพวก Series 7 ออกมานานแล้ว ก็ต้อง Compatible มากกว่าเป็นธรรมดาครับ

Quote Originally Posted by boythai13 View Post
    เอ่อขอถามอีกอย่างนะครับ ซื้อการ์ด Geforce ธรรมดามาโม เปง Quadro แล้วเนี่ย ยังเล่นเกมส์ได้แจ่มเหมือนเดิมป่ะคับ
    อ้าวไหนบอกว่าไม่เน้นเล่นเกมส์ไงครับ เล่นเกมส์คง Drop ลงนิดหน่อยครับ

แล้วการโมนี่ ทำได้กับการ์ทุกยี่ห้อเลยป่าวครับ คือแค่ไปซื้อให้ตรงรุ่นก็พอ แล้วก็กลับมาโมได้เลยใช่มะคับ ?

ปล.พี่ยังไม่ได้ตอบผมเลยว่า พี่ชอบพูดกันว่าส่ง PM เดวส่ง ไอ่ PM ที่พวกพี่ชอบพูดๆกันเนี่ยมันคืออาไรคับ

ผู้มาเยือนad
    Guest

Quadro เล่นเกมได้ไหมอะ เกมหนักๆ

หรือมันไม่ซัพพอร์ทเลย

OverclockZone Member Cherry Blossom's Avatar

PM = Personal Message

คือคล้ายๆ SMS,Email อะครับ คือข้อความส่งหากันในเว็บ

ต้องสมัครสมาชิกก่อน ถึงจะส่งได้

--
    วิธีทำ

กดที่ชื่อ แล้วเลือก ส่งข้อความส่วนตัวถึงคุณ ...
    --

ผมส่งให้ Gearhead แฟนผม ทุกวันครับ เลยรู้
    Last edited by Cherry Blossom; 7 May 2007 at 18:36:36.

Quote Originally Posted by boythai13 View Post
    แล้วการโมนี่ ทำได้กับการ์ทุกยี่ห้อเลยป่าวครับ คือแค่ไปซื้อให้ตรงรุ่นก็พอ แล้วก็กลับมาโมได้เลยใช่มะคับ ?

ปล.พี่ยังไม่ได้ตอบผมเลยว่า พี่ชอบพูดกันว่าส่ง PM เดวส่ง ไอ่ PM ที่พวกพี่ชอบพูดๆกันเนี่ยมันคืออาไรคับ
    แค่ซื้อตรงรุ่นก็พอครับ แนะนำ Winfast ครับ งานดี PCB มาตรฐาน

้ขอบคุณมากครับ ได้คำตอบให้เพื่อนเรียบรอยแล้วคับ

ที่นี้เปงคำถามของผมเองบ้างครับคิดว่าจะถอย
    คอมใหม่อยู่เหมือนกัน

คือถ้าซื้อ Geforce มาโมเปง Quadro เนี่ย

ซื้อรุ่นไหนดีคับระหร่าง 6800GT กับ 8800GTS

ผมเหงราคามันพอๆกันเองอ่ะคับ แล้วทำไมราคามันถึงได้พอๆกันได้อ่ะคับ
    ทั้งที่รุ่นออกจะ***งกันขนาดนั้น (- -")

OverclockZone Member beersonic's Avatar

้ขอบคุณมากครับ ได้คำตอบให้เพื่อนเรียบรอยแล้วคับ

ที่นี้เปงคำถามของผมเองบ้างครับคิดว่าจะถอย
    คอมใหม่อยู่เหมือนกัน

คือถ้าซื้อ Geforce มาโมเปง Quadro เนี่ย

ซื้อรุ่นไหนดีคับระหร่าง 6800GT กับ 8800GTS

ผมเหงราคามันพอๆกันเองอ่ะคับ แล้วทำไมราคามันถึงได้พอๆกันได้อ่ะคับ
    ทั้งที่รุ่นออกจะ***งกันขนาดนั้น (- -")
    คงเป็นราคาเก่าตามเว็บที่ไม่ยอม update มั้งครับ ลองไปดูที่ www.com-hub.com ดูละกัน

6800GT ขายตอนนี้ไม่เกิน 4000 แล้วครับ แล้วก็คงจะหาไม่ได้ด้วย

ตัวนี้ น่าสนใจมากครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=56623

Bookmarks

Bookmarks