overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: M/B ขันน๊อตไม่รองแหวน ? เป็นไรมั้ยคับ

Snowy
    Guest

Default M/B ขันน๊อตไม่รองแหวน ? เป็นไรมั้ยคับ

พอดีซื้อเมนบอร์ดมาใหม่ แล้วมันไม่ได้แถม แหวนรองน๊อตขันยึดบอร์ดให้อะ ( ในที่นี้ผมขอเรียก แหวนรองน๊อตละกันนะคับ ผมไม่ค่อยรู้จักมันเท่าไร ) เครื่องผมปัจจุบันมันมีแหวนรองด้วยอะ ( ซื้อประกอบมาแล้ว ) ถ้าผมไม่มีแหวนรองจะเป็นอะไรมั้ยอะ เห็นมีคนบอกว่า ถ้าไม่รองอาจเกิดไฟฟ้าสถิตได้.... แล้วถ้าต้องรองแหวน ผมจะหาซื้อได้จากที่ไหนอะครับ แนะนำที

Snowy
    Guest

M/B ของผมเป็น Asus P5N32-E SLi นะครับ ใส่กับเคส C5

OverclockZone Member PatCha's Avatar

ไปตามร้านขายน๊อตใหญ่ๆอ่ะคับแล้บิกซื้อแหวนรองไฟเบอร์อะคับ 5ตัว1บาทมั้งอุอุ

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

เป้น ! ระวังไฟดูด แค่นั้นหละ

OverclockZone Member ZoLKoRn's Avatar

ไม่เป็นรัยหรอกครับ จะรองหรือไม่รองค่าเท่ากันหละครับ เพราะยังงัยด้านล่างของเมนบอร์ดก็สัมผัสกับขายึดที่เป็นโลหะอยู่ดี ที่รองๆกันนี่ก็น่าจะไม่ให้เมนบอร์ดเป็นรอยนัตมากกว่านะครับ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ลองไว้ก็ดีครับ ไม่ลองก็ไม่เป็นไร ยังไงไฟก็ดูดอยู่ดี 5*5*5

OverclockZone Member โชติก's Avatar

สมัยนี้เวลาซื้อเคสใหม่ๆ ไม่เห็นเขาแถมแหวนรองมาให้ด้วยเลย แสดงว่าไม่จำเป็นต้องใช้ก็ได้ แต่ถ้าใครศรัทธาจะใช้ก็ไม่ผิดกติกาแต่อย่างใด

OverclockZone Member mooh's Avatar

จำเป็นไหม ไม่จำเป็น แต่มีไว้จะดีกว่าครับ หุหุ

OverclockZone Member beersonic's Avatar

ปกติบอร์ดมันจะมีโลหะเหมือนแหวนรองอยู๋แล้วรึเปล่าครับ

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

ไม่เป็นไรครับ ผมเองก็ไม่เคยรองเลยครับ.. ไม่ให้รอยตะกั่วที่รูน๊อตช้ำเหมือนข้างบนว่ามั่ง หรือให้มันแน่น แต่ก็ไม่มีผลอะไรมาก ผมว่าไม่ขันซะดีกว่าอีก เพราะไรครับ เพราะว่าที่รูน๊อตของเมนบอร์ดจะเห็นว่ามันมีพื้นตะกั่วอยู่ แผ่นเท่าหัวน๊อต ซึ่งตะกั่วนั่นมันก็คือกราวน์ของเมนบอร์ด เพราะฉนั้นไม่ต้องรองก็จะทำให้กราวน์เมนบอร์ดไปลงเคสได้สะดวกกว่าอีกมั่ง.. ซึ่งคิดว่ามีผลช่วยลดสัญญาณรบกวนให้กับบอร์ด ซึ่งเป็นเรื่องดีซะอีกกว่ามั่ง.. คิดว่า อิอิ...
    Last edited by hornetpc719; 7 May 2007 at 20:03:14.

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ไม่มีแหวนรอง กลัว น๊อตหลุดอย่างเดียวครับ เพราะเครื่องมันสั่น 555

OverclockZone Member arsitt's Avatar
    Piccadilly Circus

ระวังอย่างเดียวครับ ใส่แหวนรองน็อต ถ้าขันแน่นเกินไป เมื่อเราขันน็อตเพื่อเอาเมนบอร์ดออก

กรณีเกลียวตัวผู้มันหวาน จะขันไม่ออกต้องเอาคีมเข้าไปจับแหวนรอง

แล้วขันออกมา โชคดีครับ น็อตอยู่ริมพอดี

OverclockZone Member

เค้าทำไว้ให้เป็น ground

ถ้าจะรองน๊อตก็ใช้แบบโลหะบางๆ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ไม่เป็นไรหรอก

OverclockZone Member OT's Avatar

เดี๋ยวนี้ตรง Hole ที่จะใช้ไขน๊อตเขาจะทำเป็นโลหะเว้นไว้อยู่แล้วครับ
    ไม่ทำให้ไฟฟ้าลงไปในวงจรแล้วครับ ไม่ต้องรองก็ได้ครับ

KNVB's Avatar
    แม่เมาะ , ลำปาง

ขันให้ครบแค่นั้น เพื่อนผมขันไม่ครบ ไฟวิ่งไม่เต็มวงจร(มั้ง นะไม่แน่ใจเห็นช่างว่าอย่างงั้น) สรุปบอร์ดช็อตไปเลย

OverclockZone Member KorosukE's Avatar

ไม่เป็นไรหรอกครับ

OverclockZone Member Thecnic_anrock's Avatar

ไม่รองก็ไม่เป็นไร อีกเสียงครับ

OverclockZone Member

compaq กับ dell ไม่มีรองน๊อต

OverclockZone Member Nacus's Avatar

การมีแหวนรองจะช่วยป้องกันการ คลายตัวของ Screw ที่ขันได้ครับ และทำให้ ไม่ต้องขัน Screw ที่ยึด Board แน่นจนเกินไป ส่วนเรื่อง Ground ไม่มีผลครับ เพราะที่ Board มันเว้นลายไว้อยู่แล้วครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks