Announcement

Collapse
No announcement yet.

++ พอยกหูโทรศัพท์บ้าน เนต ตัด เราพลาดตรงไหนคะ ช่วยทีคะ ++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ++ พอยกหูโทรศัพท์บ้าน เนต ตัด เราพลาดตรงไหนคะ ช่วยทีคะ ++

เราลงวินโดว์ใหม่แล้ว ต่อเนต ทรู
    เวลามีโทรเข้า-ออก ที่โทรศัพท์บ้าน เนตจะตัดทันทีเลย

เล่นเกมส์อยู่ ก็หลุดออกจากเกมส์ เล่นเทนนิสอ่าคะ หลุดที สงสัยคนที่ยังอยู่ด่ากระจาย

จะต้องแก้ปัญหา จุดไหน ทำอย่างไรเหรอคะ

ขอบคุณมากคะ

เนท adsl รึเปล่าครับถ้าใช่ ดูว่าต่อ spliter(ตัวแยกสัณญาณ) รึยัง
    ถ้าเนท 56k ก็ธรรมดาครับต้องหลุดอย่แล้ว

Comment

โทรศัพท์พ่วงหลายเครื่องรึป่าว
      ถ้ามีเครื่องเดียวกับโมเด็มก็เสียบ spliter(ตัวแยกสัณญาณ) ก็จบ

แต่ถ้ามีโทรศัพท์หลายๆเครื่อง ต้องเอา spliter(ตัวแยกสัณญาณ) ไปเสียบที่ต้นทาง

Comment

spliter เสียแน่ๆเรยคับ ถ้าเปงAdslน้า ไม่งั้นก็พ่วงสายโทสับ โดยไม่ผ่านspliter

Comment

ลองเช็คดู ตัวแยกสายที่เค้าให้มาในกล่องโมเด็มนะ

ตัว Splitter แยกสัญญาณ โทรศัพท์ที่ต้องการใช้ ต้องต่อผ่านจากช่อง Phone ของตัวนี้ไป ต่อตรงกับสาย ไม่ได้

Comment

56K เน่าๆ ของผมก็หลุดเหมือนกัน เป็นเรื่องปกติ จ้าาา

Comment

ผมก็เป็นครับ คือต่อจากเมนใหญ่มาเข้ากล่องแยกแล้วจากกล่องแยกก็เป็นโทรศัพกะเราเตอร์ คิดว่าต่อถูกหมดอยุ่น่ะ
              เป็นกะอะไรอ่ะครับ เกี่ยวป่ะว่ากล่องแยกเสีย

Comment

ขอบคุณทุกคนนะคะ

คือน้องชายเป็นคนเดินสาย ต่อสายโทรศัพท์ให้อ่าคะ แต่ตอนนี้น้องชายไปเรียนต่ออ่ะคะ

เราก็ไม่รู้สายไหน main T^T
                แต่เมื่อก่อน ก็ไม่หลุด หรือใครเอาตัวแยกตรงจุดไหนออก O_o

ช่วยทีนะคะ

ที่ชั้น 1 มี โทรศัพท์บ้าน 1 เครื่อง
                ชั้น 2 มี สายที่สาย ไม่มีตัวแยก คือ ถ้าไม่ใช้คอม ก็เสียบโทรศัพท์อีกคเรื่อง ถ้าใช้คอมก็เอาโทรศัทพ์ออก เสียบโมเด็มแทน
                ชั้น 3 มี คอม ไม่มี โทรศัพท์ ต่อสาย มาโมเด็มเลย

* คอม 2 เครื่อง มี โมเด็ม 2 ตัวอ่ะคะ สลับกันต่อ ถ้าเปิด 2 เครื่องพร้อมกัน ก็ให้ตัวนึงเป็นแม่ ตัวนึงเป็นลูกอ่ะคะ แต่ตอนนี้ คอมชั้น 2 ไม่ได้ใช้ ก็เสียบโทรศัพท์แทนคะ

ต้องเอา ตัวแยก ต่อ ตรงจุดไหนคะ 1 จุด หรือว่าทุกจุดเลย

เวลายกหู จะชั้น 1 หรือ 2 เนตเราหลุด อ่ะคะ T^T

ช่วยทีน้า

ขอบคุณมากคะ

Comment

ลืมบอกไปคะ ใช้ ADSL โมเด็มอย่างเดียว ไม่เป็นเราเตอร์ในตัว แลนผ่านสายแลน จ๊ะ

Comment

ก็อบเค้ามาครับ credit :adsl_nsn

ตรวจสอบเบื้องต้นดังนี้
                    1. มีการพ่วงโทรศัพท์เครื่องอื่นๆก่อนเข้าอุปกรณ์ Spliter (Line Filter) หรือไม่ ถ้ามีก็ให้แก้ไขก่อนครับ โทรศัพท์ที่ใช้งานจะต้องต่อหลัง Spliter ครับ หรือใช้ Single Filter ต่อก่อนเข้าโทรศัพท์ทุกเครื่องที่ใช้งานในบ้าน
                    2. หากไม่มีการพ่วงโทรศัพท์ก่อนการใช้งาน adsl ก็อาจจะมีปัญหาจาก Spliter ให้ลองเปลี่ยนดู
                    3. ปรับปรุงสายภายในใหม่ จากกันฟ้าเลยครับ

Comment

อ่า ขอบคุณนะคะ แต่เราไม่เข้าใจเลยอ่ะ แงๆ

ต้องเอาอะไรต่อ ตรงไหน สำหรับบ้านเราเหรอคะ รายละเอียดข้างบนอ่ะคะ
                      มีใครพอบอกได้ไหมคะ T^T

Comment

ง่ายๆคือใช้ Splitter ต่อปลายสายโทรศัพท์ทุกเส้น
                        ก่อนเข้าเครื่องโทรศัพท์ครับ
                        แล้วอันไหนมีโทรศัพท์อย่างเดียวก็ปล่อย Splitter ว่างไว้ช่องนึงครับ
                        เสียบช่องโทรศัพท์ออกมาเข้าโทรศัพท์ ช่องโมเด็มปล่อยไว้

ปลายไหนมีทั้งสองอันก็เข้าโมเด็มกับโทรศัพท์ก็เสียบผ่าน Splitter เลยครับ

Comment

คือสายโทรศัพในบ้านเดินลงไว้2จุด แต่1จุดมีแค่กล่องไว้เฉยๆอ่ะครับ ไม่ได้มีโทรศัพต่อ ส่วนจุดที่2ก็ต่อเข้ากล่องแยกแล้วเข้าโทรศัพกะเราเตอร์อ่ะครับ เวลามีคนโทรเข้าถ้าไม่รับก็ใช้งานได้ปรกติน่ะครับ
                          แต่ถ้ารับโทรศัพเน็ตจะหลุดทันที ไฟในช่องwanจะดับไปพักนึงแล้วถึงติดใหม่ อาการนี้คือกล่องแยกสัญญาณพังผมเข้าใจถูกหรือไม่?

Comment

รู้สึกว่าต้องกดยกเลิกสายซ้อนหรืออะไรเนี่ยแหละ จำไม่ได้แล้วอ่ะ พวกดอกจัน สี่เหลี่ยน พวกนี้อ่ะครับ โทษทีจำไม่ได้จริงๆ

Comment

งงครับ ยังจับประเด็นไม่ได้เลยว่านี่ใช้เน็ตแบบหมุนโทรศัพท์ธรรมดา หรือว่า ADSL ครับ

แต่ถ้าเป็นแบบหมุนโทรศัพท์ธรรมดาก็ถูกแล้วครับ ต้องยกเลิกบริการสายเรียกซ้อน (รู้สึกจะ #43# นะ)
                              แต่ถ้าเป็น ADSL ก็ให้เอากล่องแยกสัญญาณ (Splitter) มาเสียบแยกสัญญาณก่อนเสียบเข้าโทรศัพท์นะครับ (ทุกจุด ไม่งั้นก็หลุดอยู่ดี)

Comment

Working...
                              X