Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ บอร์ด DS-3 พัดลมซีพียูหยุดหมุนเป็นพัก ๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ บอร์ด DS-3 พัดลมซีพียูหยุดหมุนเป็นพัก ๆ

ผมใช้บอร์ด DS-3 กับ e4400 น่ะครับ เจอปัญหาคือ ถูกลดตัวคูณของซีพียู กับพัดลมซีพียูหยุดหมุนเป็นพัก ๆ เรื่องลดตัวคูณนั่น ผมเจอกระทู้ที่มีปัญหาเดียวกันก็เลยแก้ไขได้แล้ว แต่ว่าพัดลมซีพียูหยุดหมุนนี่ซิครับ กลัวจังเลย มันจะหยุดประจำ เวลาที่ไม่ได้ทำงานหนัก ถึงยังไงมันก็ไม่ควรหยุดหมุนไปเลย ผมเพิ่งเคยเจอ ไม่รู้จะแก้ที่ตรงไหน เลยขอความช่วยเหลือหาวิธีแก้ไขด้วยครับ

ผมใช้ DS3P rev 3.3 มันจะหมุนตามอุณภูมิ CPU ที่ Mainboard Detect น่ะครับ ไม่ต้องแก้อะไรครับ

หรือถ้าอยากให้มันหมุนตลอดเวลา ก็ต้องไป set ที่ ใน bios ของ mb ครับ

ได้ไม่ได้ไง post ด้วยครับ
    Last edited by modx; 8 May 2007, 14:16:30. Reason: 1

Comment

Originally posted by modx View Post
      ผมใช้ DS3P rev 3.3 มันจะหมุนตามอุณภูมิ CPU ที่ Mainboard Detect น่ะครับ ไม่ต้องแก้อะไรครับ

หรือถ้าอยากให้มันหมุนตลอดเวลา ก็ต้องไป set ที่ ใน bios ของ mb ครับ

ได้ไม่ได้ไง post ด้วยครับ
      ขอบคุณครับ ว่าแต่เซ็ทตรงไหนของเมนบอร์ดของลายละเอียดด้วยเลยก็ดีครับ ผมหาไม่เจอ

Comment

ซักครู่ครับ ไปเอาคู่มือก่อน

Comment

ดูใน menu pc help status อะครับ ตรงตัวเลือก Smart Fan Control method ตัวไหนเป็นอย่างไร ก็ลอง ๆ ดุครับ ตามคู่มือเลย

ถ้าอยากให้วิ่งแบบ full speed ก็ disable ไปเรยครับ
          ถ้าไม่ก็เป็น Legacy เพื่อให้ปรับไปตามอุณหภูมิของ CPU แต่มันจะไม่หยุดเอาดื้อ ๆ เหมือนกับ Auto น่ะครับ
          Last edited by modx; 8 May 2007, 15:32:41.

Comment

Originally posted by modx View Post
            ดูใน menu pc help status อะครับ ตรงตัวเลือก Smart Fan Control method ตัวไหนเป็นอย่างไร ก็ลอง ๆ ดุครับ ตามคู่มือเลย

ถ้าอยากให้วิ่งแบบ full speed ก็ disable ไปเรยครับ
            ถ้าไม่ก็เป็น Legacy เพื่อให้ปรับไปตามอุณหภูมิของ CPU แต่มันจะไม่หยุดเอาดื้อ ๆ เหมือนกับ Auto น่ะครับ
            ขอบคุณครับ ท่าน MODX เด๋วจะลองดูครับ

Comment

เลือก disable แล้วเทสเปิดเครื่องทิ้งไว้ พัดลมหมุนติ้วไม่หยุดแล้วครับ ก่อนหน้านี้ไม่กล้าเปิดเครื่องโหลดบิทข้ามคืนมาหลายวันแล้ว

ขอบคุณท่าน MODX มากครับ

Comment

ยินดีครับ แระก็ยินดีด้วยคร้าบบบบ

Comment

ผมก็สงสัยเรื่องพัดลมเหมือนกัน ก็ต้องขอบคุณมากครับสำหรับทั้ง 2 ท่าน ที่ได้สละเวลามาโพสให้ความรู้แก่พวกเราทุกๆคน ทั้งท่านponeo แล้วก็ท่านmodx โอกาสหน้าก็ต้องขอเรียนเชิญอีกนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

Comment

กิกิ เคยเจอเหมือนกัน มันเย็นจนพัดลมดับไปเยย กิกิ 20-25 องศา คงกาลังอุ่นๆๆๆ

Comment

Working...
                    X