Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปกติ orthos เทสกันที่โหมดไหนหรอคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปกติ orthos เทสกันที่โหมดไหนหรอคับ

ตามหัวข้ออ่ะคับ คือคล๊อกเล่นแล้วอยากรู้ว่าปกติใช้โหมดไหนเทสกัน

ของผมถ้าเทสโหมดที่เป็น stress cpu มันจะลากได้ยาวดี 20-25% จากความเร็วเดิมนี่เพลินๆเลย น่าจะลากต่อได้อีก

แต่ถ้าเปลี่ยนไปโหมดที่มี stress some ram เนี่ย คล๊อกขึ้นมาจึ๋งนึงก็เดี้ยงแล้ว ปกติ 200 คล๊อกมา 208 ก็ไม่ผ่านแล้วอ่ะครับ แรม geil value 512*2 dual channal
    อย่างงี๊ถ้าจะเอาให้ไกลต้องเปลี่ยนแรมใช่มะนี่

อีกอย่างนึง ใช้เวลาทดสอบประมาณเท่าไรครับ โปรแกรมนี้มันมีที่สิ้นสุดรึป่าว หรือวนลูบไปเรื่อยๆครับ ขอบคุณครับ

มือใหม่หัด orthos

ปกติ orthos ใช้เทส CPU

ด้วย โหมด Small FFTs

Priority 9

ต้องเขียวได้อย่างน้อย 1ชั่วโมง

ถ้าแดงคือไม่ผ่านต้อง set ใหม่

ถ้า แดงแทบจะทันทีคือ ไฟเลี้ยง cpu ไม่พอ [Vcore น้อยไป]

ถ้าซักพักใหญ่ๆแล้วแดง หรือร้อนเกินไปแล้วแดง แปลว่า ไฟเกิน

Comment

อ้าว มีไฟเกินด้วยเหรอเนี่ย เพิ่งรู้
      ไฟมันมากไป จนทำให้ร้อน แล้วไม่เสถียรประมาณนั้นใช่มั้ยคับ

Comment

Originally posted by dogdog View Post
        ตามหัวข้ออ่ะคับ คือคล๊อกเล่นแล้วอยากรู้ว่าปกติใช้โหมดไหนเทสกัน

ของผมถ้าเทสโหมดที่เป็น stress cpu มันจะลากได้ยาวดี 20-25% จากความเร็วเดิมนี่เพลินๆเลย น่าจะลากต่อได้อีก

แต่ถ้าเปลี่ยนไปโหมดที่มี stress some ram เนี่ย คล๊อกขึ้นมาจึ๋งนึงก็เดี้ยงแล้ว ปกติ 200 คล๊อกมา 208 ก็ไม่ผ่านแล้วอ่ะครับ แรม geil value 512*2 dual channal
        อย่างงี๊ถ้าจะเอาให้ไกลต้องเปลี่ยนแรมใช่มะนี่

อีกอย่างนึง ใช้เวลาทดสอบประมาณเท่าไรครับ โปรแกรมนี้มันมีที่สิ้นสุดรึป่าว หรือวนลูบไปเรื่อยๆครับ ขอบคุณครับ

มือใหม่หัด orthos
        Stress RAM ก็ต้องเกี่ยวกับแรมครับ ไม่เกี่ยวกับ cpu แล้ว คงต้องเพิ่มไฟให้แรมสักหน่อยครับถึงจะลากไปได้อีก(ถ้าบอร์ดปรับไฟแรมได้นะครับ)

Comment

ปรับได้ครับไฟแรม บอร์ด A8N SLi ครับ ไม่รู้ว่าปกติ DDRI มันใช้ไฟเท่าไร แล้วควรปรับเพิ่มเป็นเท่าไรดีอ่ะครับ

อ่ออีกอย่างไฟ CPU เหมือนมันปรับแล้วไม่ขึ้นน่ะครับ มีให้ปรับถึง 1.625 หรือ 1.65 นี่แหละไม่แน่ใจ แต่ปรับแล้วมันไม่ยอมขึ้น ขึ้นสุดได้แค่ 1.55 งงเต๊กไปเลย

Comment

Originally posted by dogdog View Post
            ปรับได้ครับไฟแรม บอร์ด A8N SLi ครับ ไม่รู้ว่าปกติ DDRI มันใช้ไฟเท่าไร แล้วควรปรับเพิ่มเป็นเท่าไรดีอ่ะครับ

อ่ออีกอย่างไฟ CPU เหมือนมันปรับแล้วไม่ขึ้นน่ะครับ มีให้ปรับถึง 1.625 หรือ 1.65 นี่แหละไม่แน่ใจ แต่ปรับแล้วมันไม่ยอมขึ้น ขึ้นสุดได้แค่ 1.55 งงเต๊กไปเลย
            DDR1 ปรับได้เต็มที่เลยครับ เพราะ A8N มันปรับไม่เยอะเท่าไหร่ครับ ลองค่อยๆเพิ่มดูก่อนก็ได้ครับ เริ่มจาก 1.8 => 2.0 => 2.2 ครับ ถ้าตรงไหนเริ่มนิ่งแล้วก็ลองค่อยๆลดไฟลงทีละ 0.05 ครับเพื่อจะได้รู้ว่าจริงๆแล้วมันกินไฟเท่าไหร่แน่

Comment

ปกติผมใช้ stress cpu and RAM Priority 9 4ชั่วโมงครับ แล้วค่อยใช้ memtest เช็คแรมอีกที...สงสัยจะไม่เหมือนคนอื่นแฮะ

Comment

โอ้ แทงยูทุกท่านคับ หายสงสัยซักที ขอบคุณครับ

Comment

ใครรู้บ้างครับ

ตอนนี้ผมใช้ m/b=asrock P4vm800 ,cpu=celeron 2.53ghz ,ram=512m มาอ่านบอดท์นี้แล้วน่าสนใจมาก เลยอยากถามว่า com ผม spac นี้ oc ได้มั๊ย เพราะยังอ่อนหัดครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                    ปกติ orthos ใช้เทส CPU

ด้วย โหมด Small FFTs

Priority 9

ต้องเขียวได้อย่างน้อย 1ชั่วโมง

ถ้าแดงคือไม่ผ่านต้อง set ใหม่

ถ้า แดงแทบจะทันทีคือ ไฟเลี้ยง cpu ไม่พอ [Vcore น้อยไป]

ถ้าซักพักใหญ่ๆแล้วแดง หรือร้อนเกินไปแล้วแดง แปลว่า ไฟเกิน
                    ขอบคุนมากค้าบผม อิอิ

Comment

ตามเพื่อนๆว่าเลยครับ

Comment

ของผมใช้ blend priority 9 เลยครับ เห็นผล

Comment

Working...
                        X