Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ notebook ครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ notebook ครับผม

คือว่าผมสงสัยว่า
    ทำไมเวลาเราเสียบ adapter สายไฟแล้ว บางครั้งมันจะสปาค ไฟออกมา (มีประกายไฟ)
    แต่บางครั้งก็ไม่มี ผมอยากรู้ว่า มีวิธีไหนที่จะไม่ให้มันเกิดอาการนี้หรือเปล่า

เพราะมีครั้งหนึ่ง ไปเสียบไฟที่ห้อง server ทำเอา ไฟดับไปเลย ไฟสำรองทำงาน
    ทำเอาเสียวสันหลังเลย ตูทำ server เขาเจ๊งป่าวหว่า หุๆ

รบกวนด้วยนะครับ ใครมีวิธีแก้ปัญหานี้หรือเปล่า

เพราะว่า บางครั้งเสียบก็ไม่มี อาการสปาค เลยงง ว่า มันเกิดจากอะไรกันแน่

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ก็ทำได้แค่ให้มันสปารค์ไปแล้วค่อยเอาสายไฟต่อกะโน๊ตบุคน่ะครับ 55+

Comment

คือที่เจอมันเป็นได้ทั้งกรณีที่ต่อกับ nb แล้ว และ เสียบก่อนค่อยต่อ มันก็สปาคได้ทั้งสองกรณีครับ
      แค่อยากรู้ว่านี่มันคือปกติของ nb หรือเปล่า ถ้าใช่ก็จบประเด็นครับ อิๆ

Comment

อ่อ ผมก็เป็นครับทั้งสองแบบน่ะแหละครับ

Comment

มันก็สปาร์คอยู่แล้วเป็นปกติครับ อยู่ที่จังหวะเสียบถ้าเราเสียบไปนิ่งๆการสปาร์คจะน้อยลงกว่าไปขยับไปขยับมาแบบที่ช๊อตยุง อันนั้นสปาร์คกันกระจายเลยทีเดียว สาเหตุจากตัวหม้อแปลงมันมีการใช้พลังงานในทันทีที่มีกระแสผ่านครับ หรือมัน switch on อยู่ตลอดเวลา การที่หน้าสัมผัสของปลั๊กไฟของเต้ารับและเต้าเสียบมีการผ่านกัน (ไม่ได้อยู่นิ่งๆ) ก็เลยเกิดการสปาร์คขึ้นได้ครับ

ปล. ผมก็ใช้วิธีเสียบหม้อแปลงกับไฟบ้านก่อน แล้วค่อยเอาสายมาเสียบเข้าโน๊ตบุ๊กนะ
          ปล2. ถ้าไม่อยากให้สปาร์คเลยก็ต้องเอาหม้อแปลงเสียบกลับปลั๊กที่มีสวิตซ์ต่อให้ครบทุกอย่างก่อนแล้วค่อยเปิดสวิตซ์ ซึ่งผมว่ามันยุ่งยากเกินความจำเป็นไปหน่อย

Comment

ผมใช้วิธีต่อปลั๊กต่อ แล้วเสียบปลั๊กก่อน ค่อยเสียบสายเข้า Notebook ครับ safety สุด ไฟไม่กระชาก

Comment

ผมก็สังเกตุ มานานแล้วอ่ะ ของผมถ้าไม่ได้เสียบจาก nb มันจะสปาร์ค เลยอ่ะหลังๆ เลยเสียบจาก nb ก่อนอ่ะ

Comment

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่นำมาแชร์ครับผม

Comment

ก็ต่อกับปลั๊กที่มีฟิวล์ และสวิส สิครับ ก็ off switch เอาไว้ก่อน พอเราเสียบปลั๊กเสร็จ ถึงค่อยเปิดสวิสไฟฟ้าให้กระแสไหลผ่าน จะได้ไม่เกิดการ spark ไงครับ

Comment

Originally posted by klaimark View Post
                    ก็ต่อกับปลั๊กที่มีฟิวล์ และสวิส สิครับ ก็ off switch เอาไว้ก่อน พอเราเสียบปลั๊กเสร็จ ถึงค่อยเปิดสวิสไฟฟ้าให้กระแสไหลผ่าน จะได้ไม่เกิดการ spark ไงครับ
                    โอ้วววว แจ่มครับ คงต้องลองใช้ดู ขอบคุณครับ

Comment

ผมก็สปาร์คครับ ก่อนเสียบก็เล็งให้พอดี ***งซัก 2-3 ซม. พอเล็งได้ที่แล้วก็เอามือที่จับปลั๊กแล้วก็เอามือพุ่งลงไปที่ปลั๊กอย่างรวดเร็ว อาการสปาร์คก็ลดลงอย่างทันตาเห็น
                      ผมทำอยู่บ่อยๆครับ อิอิ

Comment

เป็นเหมือนกันละครับไม่ว่าจะรุ่นไหน

Comment

อ่าว มันไม่ได้เกี่ยวกะที่เสียบกลับทางกันเหรอ อิอิ ......

เสียบบางทีก็ spark บางทีก็ไม่ spark อ่ะ ^^! ลองหมุนเสียบทีไร spark ทุกที .....(มั้ง) ฮ่าๆๆ ...

ปล มันมีไฟค้างอยู่ที่ adapter อะคับ มันเลย spark ได้ จบ !!!

Comment

Originally posted by wit_ptd View Post
                            ผมก็สปาร์คครับ ก่อนเสียบก็เล็งให้พอดี ***งซัก 2-3 ซม. พอเล็งได้ที่แล้วก็เอามือที่จับปลั๊กแล้วก็เอามือพุ่งลงไปที่ปลั๊กอย่างรวดเร็ว อาการสปาร์คก็ลดลงอย่างทันตาเห็น
                            ผมทำอยู่บ่อยๆครับ อิอิ
                            ทำยังกะจับกบ อิอิ

Comment

หลักการที่ถูกต้องก่อนเปิดNB หรือเติมแบตมือถือ
                              1.เสียบปลั๊ก 220V.
                              2.เสียบสายที่ตัวเครื่อง

เวลาเลิกใช้หรือแบตเต็ม
                              1. ถอดที่ตัวเครื่องก่อน
                              2. ค่อยไปถอดปลั๊ก 220V.

อาการสปาร์คก็ยังคงอยู่ไม่ไปไหน แต่จะลดความรุนแรงลง เครื่องNB, มือถือ, หรืออื่นๆ ก็จะปลอดภัยกว่าด้วย..

Comment

Working...
                              X