overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: ช่วยแนะนำ Sound Card ต่อกับชุดโฮมเธียร์เตอร์หน่อยครับ

OverclockZone Member badghost's Avatar

Default ช่วยแนะนำ Sound Card ต่อกับชุดโฮมเธียร์เตอร์หน่อยครับ

พอดีเพิ่งได้ชุดโฮมเธียร์เตอร์ของ Yamaha มาใหม่ เอามาต่อกับเครื่องคอมตัวเก่าของผม Sound Card ตัวเดิมมันเป็น Creative DE5.1 ผมว่าเสียงมันยังไม่ดีเท่าทีควร อยากได้ Sound Card ตัวใหม่ มีใครพอจะแนะนำได้บ้างครับว่าใช้รุ่นไหนดี เน้นดูหนังอย่างเดียว งบประมาณไม่เกิน 5000 บาท หรือว่าใช้แค่รุ่นถูกๆ 2-3000 บาทก็พอแล้ว

หนมโก๋กับถั่วต้ม
    Guest

ใช้ดูหนังฟังเพลงอย่างเดียว ไม่เน้นเล่นเกมส์ ไม่เน้นทำดนตรี
    Creative X-Fi Extreme Audio สิครับ

http://www.soundblaster.com/products...&product=15855

ถ้าสนใจติดต่อ 087 004 8055 ได้ครับ ผมมีอยู่ตัวนึง กำลังจะขายพอดี

OverclockZone Member Axus's Avatar

X-Fiทุกตัวที่ไม่ใช่ XtremeAudioครับ แล้วเอาOpticalเข้าdecoderของhome theaterครับ

OverclockZone Member

XTREAM MUS อีกเสียง

Guest

55

ก่อนอื่นต้องขออภัยครับ ที่ดูเหมือนผมมาขายของข้ามห้อง
    เมื่อกี้ผมดูกระทู้จากหน้ารวมน่ะครับ รีบๆ ตอบแล้วก็รีบออกไปธุระ

ที่แนะนำตัวนี้เพราะเหตุผลดังนี้....

soundcard ที่จัดว่าดีที่สุดในระดับ homeuse ตอนนี้คือ X-Fi
    X-Fi นี่มันมีคุณสมบัติเด่นอยู่สามด้าน คือ Audio, Creative และ Game
    X-Fi Gamer ก็จะเน้นความสามารถด้านเกมเป็นหลัก
    X-Fi Audio เน้นด้านดูหนังฟังเพลง ตัด features พิเศษพวกทำดนตรีและเกมส์ออกไป
    X-Fi Music และรุ่นที่สูงขึ้นไปก็จะมีคุณสมบัติครบทั้งสามด้าน
    ผมจึงแนะนำ X-Fi Audio ซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีสำหรับเจ้าของกระทู้ด้วยประการฉะนี้
    เพราะไม่ต้องไปเสียสตางค์เพื่อ features ต่างๆ ที่เราไม่ได้ใช้

ไม่ใช่ตั้งหน้าตั้งตาจะมาขายของนะครับ
    ถึงไม่ได้เผอิญกำลังจะขายอยู่พอดีผมก็คงแนะนำรุ่นนี้อยู่ดีแหละครับ อิอิ

OverclockZone Member badghost's Avatar

1.Creative Labs Sound Blaster X-Fi Xtreme Audio 2700 บาท
    2.Creative Labs Sound Blaster X-Fi XtremeMusic 4200 บาท
    3.Creative Labs Sound Blaster Audigy 4 3300 บาท

จากคำแนะนำเลยชักลังเล
    คือว่า ผมเน้นดูหนังจริงๆ ตัวที่ 1 กับตัวที่ 2 เสียงตอนดูหนังมันต่างกันมากขนาดไหนครับ แล้วตัวที่ 3 เสียงสู้ 1 กับ 2 ได้ปะ

OverclockZone Member myharddisk's Avatar

Creative X-Fi Xtreme Audio ประมาณ 4800 ที่ HWH ครับ
    แต่ถ้าเป็นรุ่น XtremeGamer มันจะอยู่ที่ 6800 ครับ
    ถ้าเล่นฟังเพลงกับดูหนัง ok เลยครับเห็นจะต่อกับชุดโฮม เธียร์เตอร์
    Last edited by myharddisk; 8 May 2007 at 21:00:25.

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ต้อง X-Fi XtremeMusic เท่าั้นั้น 4200 บาท

ส่วน Xtreme gamer ตัวการ์ดแคบๆ ถึงใช้ชิพ X-fi แต่ไม่แนะนำ

ส่วน Xtreme audio ไม่ได้ใช้ชิพ X-fi แต่เป็นชิพเดียวกับพวก Audigy value ก็ไม่ขอแนะนำ

X-Fi XtremeGamer Fatal1ty Pro Series เป็น X-fi แท้ๆ ตัวเดียวกับ X-fi Fatal1ty คนละตัวกับ X-Fi XtremeGamer
    Last edited by battlecruiser; 8 May 2007 at 20:54:45.

Guest

บอกเผื่อๆ ไว้ว่ารุ่น audio ที่ร้าน jib ลงราคาในเน็ทไว้ 2400 เอง

ไปละครับ ;-)

OverclockZone Member Axus's Avatar

XtremeGamerไม่ดียังไงอ่ะ สงสัยอ่ะพอดีใช้อยู่ อุตสาห์หิ้วมาจากญี่ปุ่น

OverclockZone Member tanpxd's Avatar

แนะนำ Xtream music คุ้มสุดแล้ว

OverclockZone Member โชติก's Avatar

music ล่ะก้า น่าเล่นสุด

OverclockZone Member Drunk's Avatar

มิวฉิกด้วยคนนึง

OverclockZone Member being's Avatar
    Chiang Mai Thailand

Quote Originally Posted by badghost View Post
    1.Creative Labs Sound Blaster X-Fi Xtreme Audio 2700 บาท
    2.Creative Labs Sound Blaster X-Fi XtremeMusic 4200 บาท
    3.Creative Labs Sound Blaster Audigy 4 3300 บาท

จากคำแนะนำเลยชักลังเล
    คือว่า ผมเน้นดูหนังจริงๆ ตัวที่ 1 กับตัวที่ 2 เสียงตอนดูหนังมันต่างกันมากขนาดไหนครับ แล้วตัวที่ 3 เสียงสู้ 1 กับ 2 ได้ปะ
    -----------------

ผมใช้ ตัวที่ 3 อยู่ครับ Creative Labs Sound Blaster Audigy 4
    จากที่ถามมานั้น ....ผมก็เคยสงสัยเหมือน จขกท. ครับ
    หลังจากไปหาคำตอบมาจากเวบ http://www.creative.com/products/welcome.asp?category=1
    ก็มีความคิดเห็นว่าX-Fi คือ ซีรี่ที่อัพขึ้นไปจากพื้นฐานของ Audigy และรุ่นอื่นๆที่ออกมาก่อนหน้า
    โดยน่าจะมีการปรับปรุงเทคโนโลยี software + hardware การแสดงสัญญาณเสียงอีกพอควร
    ( ที่เห็นชัดๆคือการมี ram ในตัวการ์ด (ถ้าจำไม่ผิดมีเฉพาะรุ่นสูงๆ )
    จึงออกเวอร์ชั่น X-Fi มาได้ครับ
    ซึ่งผมก็มีความคิดเห็นว่า เขาคงปรับปรุงไปเยอะโดยเฉพาะอย่างยิ่งรุ่นสูงๆครับจะยิ่งเห็นความแตกต่าง
    ( ลองดูรุ่น สูงสุด กะ รุ่นกลาง - เล็ก เอาเองนะครับ แล้วมาเทียบต่างซีรี่ คือที่ จขกท ถามมาคือ เบอร์ 2 กับ เบอร์ 3
    ตาม link ที่ให้มาครับผม )

ถ้า Creative DE5.1 ยังไม่พอใจก็ใช้ X-Fi XtremeMusic สิครับ
    จะบอก Elite pro ก็เกินงบ

หลังจากไปหาข้อมูลมามีอีกตัวที่ผมสนใจอยู่ก็คือ Audigy 2 ZS Jackทอง อยากทราบว่าตัวนี้ดีไหมครับ ดีกว่า DE5.1 มากไหม แล้วถ้าเทียบกับ X-Fi XtremeMusic เสียงต่างกันมากขนาดไหน (รู้สึกแปลกใจอย่างว่าไม่ค่อยมีคนพูดถึง Sound Blaster Audigy 4 กันเลย)

OverclockZone Member a_money's Avatar

จตุคอร์-แรมเทพ
    ฮากันสงัด

Audigy 4 ไม่ค่อยเด่น แทบไม่ต่าง กะ Audigy 2 ZSแถม แพง

แต่ตอนนี้นับว่าน่าเล่น เห็นที่คอมมาร์ท เหลือไม่กี่พัน + รีโมท+คอนโซล แต่หมดแล้งมั้ง
    แถม x-fi ก็กลบไปหมด

เน้นดูหนัง Audigy 2 ZS กะ x-fi ผมว่าต่างน้อยน่ะ แต่จะหามือ1ยากแล้วมั้ง

boo
    Guest

ต่อแบบไหนล่ะ ใช้ภาคถอดรหัสเสียงของตัวใดเป็นหลัก
    ถ้าต่อ spd/if ออกไปถอดรหัสที่แอมป์ yamaha จะใช้ของอะไรก็ได้มั๊ง, on-board ก็ได้-ถ้ามี
    แต่ถ้าจะถอดรหัสเสียงด้วย sound card แล้วเอาสัญญาณ analog ไปเข้าช่อง 5.1 ของ yamaha ก็ฟังความคิดเห็นข้างบนๆครับ

ต่อจาก Line analog ไปเข้าแอมป์ครับ ผมลองต่อจาก DE 5.1 แล้วทิศทางของเสียงไม่ชัดเจนครับ มันต่อแล้วเหมือนเปิด Pro logic เสียดายลำโพงคู่หลัง เลยมาหา Sound Card ตัวใหม่ ชุดโฮมของYamaha ผมได้มือ 2 มาไม่กี่ตังค์ เป็นรุ่นแรกๆของ Yamaha แต่ผมชอบที่วัตต์มันสูงดี 100 วัตต์ Rms
    Last edited by badghost; 10 May 2007 at 01:34:47.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks