Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ Sound Card ต่อกับชุดโฮมเธียร์เตอร์หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

หลังจากไปหาข้อมูลมามีอีกตัวที่ผมสนใจอยู่ก็คือ Audigy 2 ZS Jackทอง อยากทราบว่าตัวนี้ดีไหมครับ ดีกว่า DE5.1 มากไหม แล้วถ้าเทียบกับ X-Fi XtremeMusic เสียงต่างกันมากขนาดไหน (รู้สึกแปลกใจอย่างว่าไม่ค่อยมีคนพูดถึง Sound Blaster Audigy 4 กันเลย)

Comment

จตุคอร์-แรมเทพ
      ฮากันสงัด

Comment

Audigy 4 ไม่ค่อยเด่น แทบไม่ต่าง กะ Audigy 2 ZSแถม แพง

แต่ตอนนี้นับว่าน่าเล่น เห็นที่คอมมาร์ท เหลือไม่กี่พัน + รีโมท+คอนโซล แต่หมดแล้งมั้ง
        แถม x-fi ก็กลบไปหมด

เน้นดูหนัง Audigy 2 ZS กะ x-fi ผมว่าต่างน้อยน่ะ แต่จะหามือ1ยากแล้วมั้ง

Comment

ต่อแบบไหนล่ะ ใช้ภาคถอดรหัสเสียงของตัวใดเป็นหลัก
          ถ้าต่อ spd/if ออกไปถอดรหัสที่แอมป์ yamaha จะใช้ของอะไรก็ได้มั๊ง, on-board ก็ได้-ถ้ามี
          แต่ถ้าจะถอดรหัสเสียงด้วย sound card แล้วเอาสัญญาณ analog ไปเข้าช่อง 5.1 ของ yamaha ก็ฟังความคิดเห็นข้างบนๆครับ

Comment

ต่อจาก Line analog ไปเข้าแอมป์ครับ ผมลองต่อจาก DE 5.1 แล้วทิศทางของเสียงไม่ชัดเจนครับ มันต่อแล้วเหมือนเปิด Pro logic เสียดายลำโพงคู่หลัง เลยมาหา Sound Card ตัวใหม่ ชุดโฮมของYamaha ผมได้มือ 2 มาไม่กี่ตังค์ เป็นรุ่นแรกๆของ Yamaha แต่ผมชอบที่วัตต์มันสูงดี 100 วัตต์ Rms
            Last edited by badghost; 10 May 2007, 01:34:47.

Comment

มาขอศึกษาด้วยคนครับ กำลังสนใจเรื่อง ของเสียงอยู่พอดีเลย จำๆ

Comment

ตัวการ์ด X-Fi ทุกรุ่น มี APU ที่ฉลาดมาก(แต่อาจจะมากเกินไป) ที่แทบจะใช้ ช่อง PCI ของเราแบบเต็มๆที่เลยค่ะ จริงๆแล้ว เป็นกะ Creative ทุกรุ่นเลย(เมื่อก่อนนี้ ใครใช้ SBLive+Chipset VIA+Raid E-IDE PCI จะทำงานอืดมากเลยค่ะ ต้องหา Patch ที่มีชื่อว่า VIA Latency Patch มาลง) จากที่พิมพ์มานี่ จะขอบอกว่า ถ้าบอร์ดไม่เสถียรพอ X-Fi อาจจะมีปัญหาได้ค่ะ ตัวอย่างที่เห็น เพื่อนๆเป็นกันนะคะ

Chipset N-Force ทุกรุ่น มีปัญหา เรื่องการ อัดเสียงค่ะ คือ อัดได้ซักพัก จะมีเสียงซ่า แทน แล้วก็อัดไม่ได้ ต้อง เริ่มอัดใหม่
                Chipset VIA จะมีปัญหา ทำให้การ์ด PCI อื่นๆทำงานช้าลงค่ะ (V-Link เต็ม)
                Chipset ATI ปัญหา เล่น Midi บางเสียง เช่น เสียงระนาด มีเสียงกวน แล้วเครื่องจะค้างไปเลย อิอิ
                Chipset Intel เหมือน ATI ค่ะ แต่เครื่องไม่ค้าง

อาจจะมีปัญหาอย่างอื่นที่ไม่ได้รวมมานะคะ ใครมีก็บอกๆกันมั่งน้า

Comment

เออเหอะ แปลกดี ใช้มาไม่เคยเป็นอย่างว่ามาซักอันเลย คริ คริ คริ

Comment

เง้อ ไม่เคยเจออ่ะ ผมเคยใช้ทั้งงานตัดต่อเสียง ทั้งงานวิดีโอ(ใช้ทั้ง Software และ Hardware) ใช้มาตั้งแต่ AWE32 ไม่เห็นมีปัญหากะ Sound Card ซักที เจอแต่ Sound Card ตีกะ Modem

Comment

Sound card Creative ตัวอื่นๆ ไม่มีปัญหากับเสียงค่ะ ยกเว้นที่เป็นหนักมากๆ ก็คือ X-Fi ค่ะ ปัญหาเกี่ยวกับการ Compatible ยังค่อนข้างมีปัญหาอยู่มาก

ใครใช้ X-Fi อยู่ ลองโหลด midi ตัวนี้ไปเล่น ใช้ Mode Music Creation และ เปิด EAX กับ 24 bit นะคะ(ถ้าใช้ SF2 ดีๆจะเห็นผลเลย) ระวังเครื่องค้างน้า

ท้ายสุดลองหาตาม Search ดูนะคะ เรื่อง x-fi+Problems+chipset แล้วก็ลองอ่านเอาดูนะ

Comment

Originally posted by mmilin View Post
                        Sound card Creative ตัวอื่นๆ ไม่มีปัญหากับเสียงค่ะ ยกเว้นที่เป็นหนักมากๆ ก็คือ X-Fi ค่ะ ปัญหาเกี่ยวกับการ Compatible ยังค่อนข้างมีปัญหาอยู่มาก

ใครใช้ X-Fi อยู่ ลองโหลด midi ตัวนี้ไปเล่น ใช้ Mode Music Creation และ เปิด EAX กับ 24 bit นะคะ(ถ้าใช้ SF2 ดีๆจะเห็นผลเลย) ระวังเครื่องค้างน้า

ท้ายสุดลองหาตาม Search ดูนะคะ เรื่อง x-fi+Problems+chipset แล้วก็ลองอ่านเอาดูนะ
                        ก็ปกติดีนิครับ เพลงวัยรุ่นมากๆเลย

Comment

X-Fi XtremeMusic ไปเลยครับ

ผมลองใช้ audio Creation Mode ( เพราะ Mode Music Creation หาไม่เจออ่ะครับไม่เห็นมีเลย) และ เปิด EAX กับ 24 bit เต็มที่แล้วก็ rec 2-3รอบยาวเลย ไม่เหงเปงไรเลยนิครับหรือผมทำไม่ถูกต้อง

Comment

ลองนี่ดู

SGM-180 v1.5 GM soundfont

http://www.geocities.jp/shansoundfont/

ftp://sf2midi.com/sgm128/SGM180v1.5.zip

ส่วนอันนี้ วิธีใช้ soundfonts เบื้องต้น

Soundfonts ที่ใช้สดสอบให้ดูเป็นของคุณ mmilin นะครับ ^^

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=41510

Comment

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ตกลงซื้อ X-Fi XtremeMusic มาแล้ว เสียงประดับใจครับ ทิศทางของเสียงผมถือว่าดีมาก สามารถแสดงเสียงทางแนวเฉียงได้ดี(จากหนังเรื่อง Amagadon เสียงตอนยานอวกาศเข้ามาเทียบท่าจอดยานที่สถานีอวกาศ) เสียงดีกว่ารีซีฟเวอร์ราคาหมื่นต้นๆบางตัวซะอีก

Comment

Originally posted by Axus View Post
                                ก็ปกติดีนิครับ เพลงวัยรุ่นมากๆเลย

ของผมก็ปกติเช่นกันครับ

เรื่องเพลงร่วมสมัย ผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง

Comment

Working...
                                X