Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาสาเหตุไม่ได้...ช่วยด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หาสาเหตุไม่ได้...ช่วยด้วย

ตอนบู๊ตเข้าวินโดว์มันช้าเหมือนเต่า บางครั้งก็บู๊ตเร็วแปลกมาก ตอนบู๊ตเหมือนเต่า ไฟ ide มันหายไปช่วงหนึ่งจะรอนานมากแล้วไฟแดงก็ติด แล้วก็เข้าวินโดว์ได้ ในตอนมันบูตเร็ว ไฟแดงจะติดตลอดแล้วก็เข้าวินโดว์ได้เลย อาการคือเดี๋ยวก็เร็วเดี๋ยวก็ช้า ทำไงดี แล้วอีกอาการหนึ่งคือ บางครั้งCPU มันทำงานหนักเอง 90-100% แล้วมันก็ร้อน ประมาณ 43 องศา มันก็ดับเหมือน psu ช็อตดื้อๆๆ แล้วเวลามันจะดับมันไม่บอก อยากดับเมื่อไหร่ก็ดับ บางครั้งเปิดคอมแปปเดียวก็ดับเลย บางครั้งนานนานดับที่ แต่เปิดใหม่ก็ติด บางครั้งก็ไม่ดับเลย แปลกมากใครรู้ช่วยบอกที่ ว่ามันเป็นอะไร
    หรือว่ามันจะเกี่ยวข้องกับฮาร์ดแวร์
    cpu pd 945 บอร์ด p5nd2-sli ddr2 512*2 7600gt sata2

ก่อนอื่นลองลง วินโดว์ใหม่
    ถ้ายังเป็นอีก สงสัยว่า hdd หรือ พาวเวอร์ซัพพลาย

Comment

Defrag บ้างหรือเปล่าครับ ก่อนปิดเครื่องทุกครั้งควร Defrag เสียหน่อย เพื่อให้การเปิดเครื่องครั้งต่อไปทำได้เร็วขึ้นครับ

Comment

ผมเห็นด้วย ลงใหม่ครับ

Comment

ลองลงวินโดว์ใหม่ครับ ถ้าอาการยังเหมือนเดิม ค่อยเช็คฮาร์ดแวร์ครับ

Comment

ลงวินโดว์ใหม่แล้วนะครับ

ลงวินโดว์ใหม่แล้วนะครับก็ยังหมือนเดิมครับช่วยที

Comment

แบบนี้ก็ลองไล่ดูจากฮาร์ดดิสไปถึงบอดครับ ผมว่าซีพียูไม่น่าเสียนะ

Comment

เอ่อ อาการแบบนี้ เชคที่ PSU ก่อนเลยค่ะ เหตุเพราะ กระแสไฟจ่ายไม่เพียงพอ

Comment

เจ๊หมวย มาแล้ว....

Comment

ฟันธง PSU ด้วยคน

Comment

Working...
                    X