overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ทดสอบฝีมือตัวเอง เริ่มด้วย Mod PSU ธรรมดา..

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

Default ทดสอบฝีมือตัวเอง เริ่มด้วย Mod PSU ธรรมดา..

สวัดดีครับ ปกติ ผมไม่มาโผล่ที่นี่ แต่วันนี้ อยากโชว์ห่วยเสียหน่อย นั่งทำไปทำมา ออกมาเป็นแบบนี้ครับ แต่ว่า กล้องที่ใช้ ไม่ค่อยดี ภาพเลยสีจางกว่าปกตินะครับ เลยดูไม่ค่อยสวย
    แรกๆ เกิดแค่ว่า อยากจะพ่นสีตัวถัง PSU ให้เป็นสีดำครับ ก็เลยจัดการเลย
    ไปซื้อสี ผ่านร้านอิเล็ก เลยซื้อ LED มาจำนวนหนึ่ง มาMod เพิ่มเติมครับ หลังจากพ่นสีดำ ให้ PSU แล้ว

การทำครั้งนี้ ไม่เน้นแพงครับ ใช้งบประมาณร้อยเอง(เกือบดดนตำรวจซิว ไม่งั้น งบเพิ่มชัวๆ)
    ของที่ใช้

-หลอด LED สีม่วงงงงง ที่ซื้อมาเพราะสุ่มๆ มา แต่ก็เห็นว่าสวยดีครับ จังหวัดผม(ลพบุรี) หลอดละ 15 บาท แสงที่ได้ จะได้แสงแบบเดียวกับหลอดไฟนีออน Backlight ที่ใช้ทำให้เรืองแสงนะครับ (พวกร้านโมเดลเรืองแสง หรือ พวกขายดาวแปะห้อง ของเรืองแสง จะใช้กัน) แต่อันนี้ เป็น LED ครับ หลอดใสๆ ใช้กระแสมากถึง 3 โลต์ถ้วน ถึงจะสว่างเต็มที่ (เสียบเข้าชุดไฟ +3.3 ของ PSU ได้สบายๆ)
    -หลอด LED สีแดง หลอดละ 3 บาท 2 หลอด
    -หลอด LED สีฟ้า หลอดละ 5 บาท 2 หลอด
    -ตัวต้านทาน 220Ohm 1/4w. 2ตัว 100Ohm 1/2 วัตต์ 1ตัว
    -สายไฟแข็ง ที่ใช้ในบ้าน แกะออกมาเส้นเดียว ยาว 15 ซม. 1 เส้น
    -สายไฟเส้นเล็ก 1 มม. 2 เส้น 15ซม.

เพาเวอร์แบบ 420W. ของ SAN เห้นมีช่องอากาศปลอดโปร่ง น่าจะมีแสงออร่าสักหน่อย ก็จัดการ ถอดโคร่งพ่นสีดำซะหน่อย

แล้วก็ ทำการ ตัดโครงตะแกรงพัดลม เปลี่ยนตะแกรงด้วยเลย

ต่อมา ติดตั้ง LED สีฟ้าครับ ลงไปในตัว PSU กะตำแหน่งวางบนหม้อแปลงSwitching ใช้สายแข็งช่วยคงตัว เพื่อเลี่ยงการใช้กาว

ประกอบเข้าที่ เสร็จแล้วครับ ใช้สายไฟแข็ง LED สีฟ้าไป 2 ตัวแล้ว และ LED ม่วงด้วย แต่ตอนหลัง ปลดLED ม่วงออก เพราะไม่ได้ตำแหน่ง

PSU แบบทั่วๆไปเลยครับ ที่ใช้ Modding เป็น PSU ขนาด 420W.

และอันนี้ ขณะทดสอบ ก่อนเข้าเคสตามปกติ
    ขณะเปิดไฟอยุ่

อันนี้ ตอนปิดไฟครับ ในที่มืด

อันนี้ แนวร่วมครับ LED สีแดง ต่อหัว Molex 4 P. จาก PSU เก่าๆ ตรงนี้ ใช้ 100Ohm กับ LED แดง ไป 2 หลอด ตอนนี้ เหลือ LED สีม่วง กับ 220Ohm

เคส ที่ใช้ในการติดตั้งครับ เป็นของ Icute เครื่องใช้ AthlonXP 2600+ AsusA7N8X-X เครื่องเก่าแล้ว ซ็อกเก็ต 462 เก่าแก่แต่มีพลัง!! ในอีกไม่นาน จะกลายเป็นเครื่องให้น้องเล็กๆ แล้ว

ภาพขณะ ทดสอบ กับเคสครับ เครื่องนี้คือ เครื่องที่ใช้โพสนี้ละครับผม

ก็เสร็จแล้วครับ ในตอนนี้ แต่ว่า มันยังขาดสีสันไปนิด จริงๆก็สายครับ แต่กล้องมันมืดไป(และเน่าด้วย DP. เต็มเลย) ก็จะทำพัดลมใส ที่ให้แสงโทนแดง-ส้ม มาช่วยครับ แต่ที่ได้ตอนนี้ คือ แสง Backlight ที่ทำให้ตาข่ายหุ้มสาย และสายIDE 80P. ของCoolerMaster เรืองแสงได้โดย LED ม่วงเข้ม

คราวหน้า กะจะ Mod CDrom-Drive ให้สวยงาม ครบสูตร ครับ ตอนนี้เอาแค่ PSU ก่อนดีกว่า อิอิ
    Last edited by Zepherous; 9 May 2007 at 22:32:29.

OverclockZone Member aunj's Avatar
    @ Thai Samsung เครือสหพัฒน์

แจ่มคับ

OverclockZone Member NOLand's Avatar

สู้สู้สู้สู้สู้สู้สู้สู้

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

โอ้

เพิ่มเติมครับ
    แรงบันดาลใจ ได้จากเหล่า Moddingที่สิงอยุ่ใน Forum นี้แหละครับ
    และก็ อันนี้ สถานที่ทำงานครับ ทำทุกครั้ง ต้องเก็บทุกครั้ง

คลังอุปกรณ์เก่า-ใหม่ครับ และที่เก็บเครื่องมือต่างๆ

ซีดีรอมไดร์ฟ เหลือๆ ที่จะเอามา Mod ให้สวยงามครับ อิอิ

OverclockZone Member

ชอบไฟโอเนีย ตัวดูดแผ่นอ่ะ สวยดีๆ
    เอาใจช่วยนะ ทำมาสวยดีครับ

OverclockZone Member Dosantos's Avatar

เยี่ยมครับ คลังสมบัติท่านของเยอะดีจิงๆ

OverclockZone Member If_then_Else's Avatar

รอดูงานหน้าของท่านเลยนะครับ ^^

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ฐานทัพท่านเนี่ยะโครตรกเลย อิอิ
    อะไหล่เพียบ ระดับช่างตัวจริงเลยนะเนี่ยะ....

OverclockZone Member โชติก's Avatar

ไอเดียดี

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

สวยดีครับ ทำออกมาแล้วเหมือน PSU ราคาแพงๆเลย

OverclockZone Member moxzox's Avatar

แจ่มจังเลยครับ

OverclockZone Member noblapbud's Avatar

ดันๆ คับ

OverclockZone Member Socket A's Avatar

เห็นแล้วเกิดไอเดีย ดีๆอีกแล้วครับท่าน
    55+ อีกไม่นานแล้ว........

OverclockZone Member

แจ่ม

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

ฮ้าาา กะลังต้องการไอเดียแบบนี้เลย ผมกะลังเครียดว่า ไอ้ Tt Toughpower 750W ของผมมันไม่มีไฟ LED สีฟ้ามาให้ เลยทำให้ของแพงหมดราคาทันที ขอบคุณมากเลยค้าบบ สำหรับไอเดียนี้

SyncLucifer's Avatar

สวยดีครับ อิอิ

อยากมีอุปกรณ์มั่งจัง

OverclockZone Member bio_hazard_8's Avatar

แจ่ม...

OverclockZone Member ghostmp3zone's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

ต้องอย่างงี้ซิ จอร์

555+

OverclockZone Member Talent`aOn's Avatar

อุปกรณ์เพียบเลยแฮะ

OverclockZone Member Godstep's Avatar

แจ่มแจ๋วครับ

อุปกรณ์ท่านพร้อมจริงๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks