Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำด้วยครับ am64 3000+ คล๊อกได้แค่ 2.2 ครับ ใช้ซิ้งที่แถมมา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำด้วยครับ am64 3000+ คล๊อกได้แค่ 2.2 ครับ ใช้ซิ้งที่แถมมา

mb abit a8n agp
    ผมปรับ cl แรมไปที่ 2.5 ปรับ bus ram ที่ 433 ให้ไฟแรมที่ 2.70

ส่วน cpu ปรับบัสได้แค่ 9*242 ทั้งที่อุณหภูมิไม่ถึง50 แต่มันปรับมากกว่านี้ไม่ได้ครับไม่งั้นรีต๊าด

ไฟCPUใช้ 1.625 ครับ ส่วนไฟที่เหลือไม่กล้าปรับครับ sbv=2.50 nbv=1.55 Htv=1.20 ครับ

CPU ให้ไฟมากกว่านี้อันตรายป่าวครับ

ถามอีกนิดนึงครับ ปรับแรมเป็น 1T หรือ 2T มันคืออะไรหรอครับ
    Last edited by บ้านจน; 11 Oct 2006, 17:04:33.

ปรับ bus ram ที่ 433
    oนี้แหละครับ ปัญหาครับ
    ต้องทดแรมลงมาครับ 400 /333 ก็ได้มันจะไกลขึ้นครับ

Comment

ผมปรับแรมไปที่ 333 ครับ ปรับ ขึ้นได้เป็น9*267 ไฟcpu 1.55 ไฟแรม2.70 อุณหภูมิก็ 35-50เหมือนเดิมครับ อย่างนี้แปลว่าสุดกำลังมันแล้วใช่ป่ะครับ

ผมลองปรับไฟ cpu เพิ่มเป็น 1.60 ก็ได้เท่านี้เหมือนเดิมแปลว่ามันเก่งสุดแค่นี้รีเปล่าครับ

Comment

DDR ยัดไฟ แรม 2.9-3.0 เลยครับ ไม่ต้อวกลัวไหม้ ทดได้สบาย
        ลด HTT ด้วยนะครับ X4 /X3 ก็ได้ครับ

Comment

ามอีกนิดนึงครับ ปรับแรมเป็น 1T หรือ 2T มันคืออะไรหรอครับ
          ลืมไป พยายามวิ่งที่ T1 ครับ จะทำให้แรมส่งข้อมูลได้เร็วมากกว่า t2

Comment

ผมลองเข้าไปดูปรับค่าใน bios ไม่มีให้ปรับค่า HTT ครับ มีแต่ HTV ซึ่งตั้งไว้ที่1.20อะครับไม่กล้าปรับเพราะไม่รู้มันคือไฟอะไรครับ

รบกวนคุณวิกรอีกครั้งนะครับ ตอนนี้ที่รันแล้วเสถียรก็ 9*267 ครับ 2.4gh ขอบคุณมากเลยครับ

Comment

ผมก็ไม่เคยเล่ย บอร์ ดabit เหมืือนกันเลยไม่รู้ว่ามันประบอะไรครับ
              ลอลดู cpuz ว่า แรมวิ่งเท่าไร
              แล้้วทดแรมลงมาอีก ที่ 266 จากนันก็ดันสับขึ้นไปอีกครับ ดูว่าขึ้นได้เปล่าครับ ถ้าได้ ก็ดูใน cpuz ว่า แรมันวิ่งที่ค่าเดิมตอน 333 ใหม แต่ผมเข้าในว่า บัสจริงจะตกไม่เท่าค่าเดิมแล้วนะครับ ลองดู เฉยๆ

Comment

ระบบจะทำงานได้เร็ว ต้องสมดุลระหว่าง CPU+RAM ถึง CPU เร็วขึ้น RAM ช้าลงก็ช้าทั้งระบบครับ

เพราะอย่าลืมว่าข้อมูลใน RAM ถูก CPU เรียกใช้ตลอด CPU อาจจะวัดได้คะแนนมากขึ้น* แต่ใช้

งานจริงๆ กลับช้าลงกว่าเดิมก็เป็นได้ เพราะ RAM ส่งข้อมูลให้ CPU ช้าลงจากการทดแรม

*เช่น คะแนนจาก Super Pi

Comment

Originally posted by axolotl View Post
                  ระบบจะทำงานได้เร็ว ต้องสมดุลระหว่าง CPU+RAM ถึง CPU เร็วขึ้น RAM ช้าลงก็ช้าทั้งระบบครับ

เพราะอย่าลืมว่าข้อมูลใน RAM ถูก CPU เรียกใช้ตลอด CPU อาจจะวัดได้คะแนนมากขึ้น* แต่ใช้

งานจริงๆ กลับช้าลงกว่าเดิมก็เป็นได้ เพราะ RAM ส่งข้อมูลให้ CPU ช้าลงจากการทดแรม

*เช่น คะแนนจาก Super Pi
                  ผมเห็นด้วยครับ เพราะว่าเวลาทดแรมแล้วคะแนนรวมตกวูบเลย
                  ของผม Athlon64 3200+ @2300 โดยไม่ทดแรม จะได้คะแนนสูงกว่า
                  @2400 ทดแรม 333 จะได้คะแนนน้อยกว่าอย่างเห็นได้ชัดเลย

Comment

Working...
                  X