Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องเปิดไม่ติดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องเปิดไม่ติดครับ

maniboard Gigabyte DQ6 Ram 512*2 คือผมได้ oc e6400 ไปที่ 2.84 ก็เล่นได้ไม่มีปัญหาอะไร ผมเอา Ram 512*2 มาใส่เพิ่ม แล้วอยู่ๆ ก็เปิดเครื่องไม่ได้ครับ ถอดแรมออกแล้ว สลับแรมแล้ว ถอดถ่านไบออสแล้วก็เปิดเครื่องไม่ได้ครับ ไฟติด พัดลม ซีพียู หมุนๆดับๆ แต่ไม่มีเสียงบี๊บ ครับ ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้าง บอร์ดผมไม่มีประกันนะครับ
    Last edited by var; 11 May 2007, 12:56:33.

เหมือนแรมเสียบไม่เข้าที่ของมันเอาอย่างลบลองขูดหรือไม่ก็ที่เอาแรมมาเสียบเพิ่มมันจะ o\c ไม่ได้อย่างเก่าแล้วน่ะครับ เพราะแรม 4 แถวมันจะ o\c ไม่ไปครับอาจจะ clear cmos ครับ ต้องทำให้มันติดก่อนน่ะครับ เพราะการเพิ่มแรมอีก 2 แถวทำให้ o\c ไม่ได้ดีเท่าที่ควรครับ

Comment

ลืมอีกอย่างถ้าแรมไม่ใช่ยี่ห้อเดิม มันอาจจะมีชิพที่มันไม่เข้ากันน่ะครับคือต้องถอดออก เพราะชิพไม่เข้ากัน คนละยี่ห้อ อันนี้เจอมาครับ kingmax กับ kingston ใส่ด้วยกันปุบเปิดเครื่องไม่ติดเลยครับ

Comment

ผมลองขยับเข้าออกใส่สลับแล้วก็ไม่ได้ ยางลบลบแล้วก็ไม่ได้ครับ ผมใช้แรมของ kingston ทั้ง 4 ตัวเลยครับ

Comment

ก่อนเสียบคู่ใหม่ไปนี่เครียไบออสหรือยังครับ ต้องเซ็ตให้มันกลับมาที่ความเร็วเดิมก่อนแล้วค่อยลองลากใหม่
          แต่ประสิทธิภาพก็จะลดลงหน่อยเมื่อใส่เต็ม4แถว

Comment

Originally posted by var
            maniboard Gigabyte DQ6 Ram 512*2 คือผมได้ oc e6400 ไปที่ 2.84 ก็เล่นได้ไม่มีปัญหาอะไร ผมเอา Ram 512*2 มาใส่เพิ่ม แล้วอยู่ๆ ก็เปิดเครื่องไม่ได้ครับ ถอดแรมออกแล้ว สลับแรมแล้ว ถอดถ่านไบออสแล้วก็เปิดเครื่องไม่ได้ครับ ไฟติด พัดลม ซีพียู หมุนๆดับๆ แต่ไม่มีเสียงบี๊บ ครับ ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้าง บอร์ดผมไม่มีประกันนะครับ
            ลองรื้อออกแล้วประกอบใหม่คืนดูครับ เผื่อจะหาย
            ผมก็ใช้ DQ6 เหมือนกัน มันก็ทนไม้ทนมือ นะ
            เดี้ยงแล้วถอดถ่านออกก็หาย ส่วนของท่านคงหนัก นะ
            ลอง รื้อประกอบใหม่ดูครับ อาจจะใช้ได้ อะ

Comment

รื้อนี่หมายถึงถอด ซีพียู ถอดการ์ดจอ ถอดส่วนประกอบต่างๆ ออกหมดเลยหรือครับ หรือเฉพาะแรม ถ้าเฉพาะแรม ผมทำแล้วครับ รบกวนช่วยบอกหน่อยครับ

Comment

Originally posted by var View Post
                รื้อนี่หมายถึงถอด ซีพียู ถอดการ์ดจอ ถอดส่วนประกอบต่างๆ ออกหมดเลยหรือครับ หรือเฉพาะแรม ถ้าเฉพาะแรม ผมทำแล้วครับ รบกวนช่วยบอกหน่อยครับ
                ถอดทั้งหมดทุกชิ้น ครับ เคยเป็นแบบนี้ละ เปิดไม่ติดเลย อะ
                ถอดออกมาซัก 10 นาที แล้วก็ประกอบทั้งหมด คืนครับหายเลย 555

นี้เครื่องผม ครับ

Comment

ครับแล้วจะลองดูครับ ถ้าไม่หายแล้วจะทำงายดีครับ

Comment

Originally posted by var View Post
                    ครับแล้วจะลองดูครับ ถ้าไม่หายแล้วจะทำงายดีครับ
                    ถ้าไม่หายส่งซ่อม บริษัท scanner (1000 ทิป) ครับ เสียค่าใช้จ่ายในการซ่อม อะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                      ถ้าไม่หายส่งซ่อม บริษัท scanner (1000 ทิป) ครับ เสียค่าใช้จ่ายในการซ่อม อะ
                      มันเคลมไม่ได้เหรอครับ

Comment

เรายกไปทั้งตัวเครื่อง หรือเอาเฉพาะเมนบอร์ดไปครับ แล้วร้าน scanner อยู่ชั้นไหนของ พันทิพย์ครับ ขอบคุณ

Comment

ขอบคุณทุกท่านนะครับที่เข้ามาช่วยแก้ปัญหาครับ

Comment

เครื่องเปิดได้ Post ว่า :
                            Scanning Bios Image In Hard Drive...
                            Bios Auto-Recovering..
                            แล้วจอก็มืดไปครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ

Comment

เครื่องเปิดได้ Post ว่า :
                              Scanning Bios Image In Hard Drive...
                              Bios Auto-Recovering..
                              แล้วจอก็มืดไปครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ
                              มันบอกให้เรากู้ BIOS ให้กลับมาใช้งานได้เหมือนเดิม นะ BIOS เสียหาย มีอะไรให้เราเลือกปาวครับ กด OK ไปเลย
                              สงสัย BIOS เดี้ยงแล้วนะครับ แต่มันมี BIOS ตัง 2 ตัว ไว้สำรอง นะ

Comment

Working...
                              X