overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: รบกวนแนะนำเสปคคอมด้วยครับ งบ 30,000 ไม่รวมจอ

cfo
    Guest

Default รบกวนแนะนำเสปคคอมด้วยครับ งบ 30,000 ไม่รวมจอ

1. cpu C2D E6600
    2. Ram 1 GB 667 ขึ้นไป (ไว้เพิ่มทีหลังอีก 1 GB) ขอยี่ห้อดีๆเชื่อถือได้ อย่าง Kingston , Corsair
    3. HDD 320 GB / 7200 rpm / SATA2 / 16 MB / NCQ ยี่ห้ออะไรก็ได้ แต่ถ้าเพิ่มอีกไม่เกินพันแล้วได้ความจุเพิ่มไม่น้อยกว่า 80 GB มีไหมครับ
    4. การ์ดจอ ขอที่สนับสนุน DirectX 10 ในอนาคตได้ ไม่มีความร้อนมากนัก ไม่จำเป็นต้องใช้ 2 ตัว เพราะไม่ได้เล่นเกมส์หนักๆ เท่าไร ความจุ 256 ขึ้นไป จะ ATI หรือ NVIDIA ก็ได้
    (จริงๆดูรุ่น ATI X 1950GT 512 MB ไว้แต่หาตามร้านค้าไม่เจอ)
    5. เมนบอร์ด LGA775 / Intel P965+ICH8R / Dual DDR2 / PCI-Express / TV
    ยี่ห้อ ASUS หรือ GIGABITE
    6. PSU 450 W ขึ้นไป (จริงๆไม่รุ้ว่าควรเท่าไร ถ้าเผื่อต่ออะไรเพิ่มในอนาคตด้วย ควรใข้กี่วัตต์แนะนำด้วยครับ)
    7. เคส ขอที่สวยๆ หน่อย ไม่ตลาดๆ ระบายความร้อนได้ดี มีช่องต่อ USB ด้านหน้าเยอะๆหน่อย
    ใช้ต่อฺ Blutooth ได้ด้วย นี่ไม่รู้ขึ้นอยู่ที่เคสหรืออะไร
    8. การ์ดเสียง เอาไว้ดูหนัง HDVD ในอนาคต และใช้ตัดต่อวีดีโอนิดหน่อย แล้วก็ใช้โอนเสียงจากเครื่องเล่นม้วนเทปเข้าคอมได้(จะเอาเพลงเก่าๆมาอัดใส่CDฟังใหม่)
    9. คีย์บอร์ด กับ เมาส์ ขอดีๆหน่อย
    10 DVD Drive อยากได้ที่เล่น HDVD หรือ BLURAY ได้ ไม่รุ้ว่ามีไหม ไม่เน้นความเร็วในการเขียนแผ่นมากนัก ไม่ต้อง Lightcribe ก็ได้ ยี่ห้อ ดังๆหน่อย

11. LCD อันนี้งบต่างหาก อยากได้ samaung 226 BW 22 นิ้ว ไม่รุ้ดีไหม ช่วยแนะนำด้วยครับ
    เอาไว้ดูหนังด้วย ตัดต่อวีดีโอ แต่งภาพ ไม่เน้นเล่นเกมส์นัก ขนาด 20 นิ้วก็ได้ งบ 12,000
    12. ลำโพง อันนี้งบต่างหาก อยากได้ของ BOSE สเตอริโอก็ได้ ไม่รู้ราคาเท่าไร หรือมีแนะนำก็ช่วยแนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member

เพิ่งสมัครสมาชิกครับ
    ผมลืมบอกการใช้งานครับ ใช้ดูหนังฟังเพลงปกติ มีตัดต่อวิดีโอจาก mini DV มาลงแผ่น DVD บ้าง ตกแต่งภาพพอสมควร ไม่เล่นเกมส์มากนักแต่รองรับไว้ก็ดี
    ความต้องการพิเศษ ดูหนัง HDVD BLURAYS ได้ . ใช้ต่อ Blutooth ได้ , ถ่ายโอนเสียงจากม้วนเทปมาลงคอมได้ รองรับวิสต้าได้

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

1. cpu C2D E6600 ตามนั้น

2. Ram 1 GB 667 ขึ้นไป (ไว้เพิ่มทีหลังอีก 1 GB) ขอยี่ห้อดีๆเชื่อถือได้ อย่าง Kingston , Corsair Kington 667 1gx2 ไปเลยมีผลต่อการใช้งานมากกว่า หาร์ดจออีกครับ

3. HDD 320 GB / 7200 rpm / SATA2 / 16 MB / NCQ ยี่ห้ออะไรก็ได้ แต่ถ้าเพิ่มอีกไม่เกินพันแล้วได้ความจุเพิ่มไม่น้อยกว่า 80 GB มีไหมครับ ซีเกท ก็ได้ 3000 มั้ง

4. การ์ดจอ ขอที่สนับสนุน DirectX 10 ในอนาคตได้ ไม่มีความร้อนมากนัก ไม่จำเป็นต้องใช้ 2 ตัว เพราะไม่ได้เล่นเกมส์หนักๆ เท่าไร ความจุ 256 ขึ้นไป จะ ATI หรือ NVIDIA ก็ได้
    (จริงๆดูรุ่น ATI X 1950GT 512 MB ไว้แต่หาตามร้านค้าไม่เจอ) ตอบจากราคาฐานของ 1950GT ประมาณ 5000 DX10 ต้อง 8600GT ครับ

5. เมนบอร์ด LGA775 / Intel P965+ICH8R / Dual DDR2 / PCI-Express / TV
    ยี่ห้อ ASUS หรือ GIGABITE Gigabyte DS3 4200

6. PSU 450 W ขึ้นไป (จริงๆไม่รุ้ว่าควรเท่าไร ถ้าเผื่อต่ออะไรเพิ่มในอนาคตด้วย ควรใข้กี่วัตต์แนะนำด้วยครับ) DELUX 1000 บาทได้

7. เคส ขอที่สวยๆ หน่อย ไม่ตลาดๆ ระบายความร้อนได้ดี มีช่องต่อ USB ด้านหน้าเยอะๆหน่อย
    ใช้ต่อฺ Blutooth ได้ด้วย นี่ไม่รู้ขึ้นอยู่ที่เคสหรืออะไร เลือกเองซิครับ สวยคุณกับสวยผม ไม่เหมือนกันแน่นอนครับ

8. การ์ดเสียง เอาไว้ดูหนัง HDVD ในอนาคต และใช้ตัดต่อวีดีโอนิดหน่อย แล้วก็ใช้โอนเสียงจากเครื่องเล่นม้วนเทปเข้าคอมได้(จะเอาเพลงเก่าๆมาอัดใส่CDฟังใหม่) ดู CREATIVE เอาที่งบเราซื้อใหว ครับดีที่สุด

9. คีย์บอร์ด กับ เมาส์ ขอดีๆหน่อยเลือกเองครับ

10 DVD Drive อยากได้ที่เล่น HDVD หรือ BLURAY ได้ ไม่รุ้ว่ามีไหม ไม่เน้นความเร็วในการเขียนแผ่นมากนัก ไม่ต้อง Lightcribe ก็ได้ ยี่ห้อ ดังๆหน่อย ASUS BENQ

11. LCD อันนี้งบต่างหาก อยากได้ samaung 226 BW 22 นิ้ว ไม่รุ้ดีไหม ช่วยแนะนำด้วยครับ
    เอาไว้ดูหนังด้วย ตัดต่อวีดีโอ แต่งภาพ ไม่เน้นเล่นเกมส์นัก ขนาด 20 นิ้วก็ได้ งบ 12,000 ก็ซื้อครับ

12. ลำโพง อันนี้งบต่างหาก อยากได้ของ BOSE สเตอริโอก็ได้ ไม่รู้ราคาเท่าไร หรือมีแนะนำก็ช่วยแนะนำด้วยครับ เห็นด้วยอย่างยิ่งยี่ห้อนี้ ราคาแพงกว่าชาวบ้านหน่อยเสียงก็กว่าเข้าครับ ติดต่อราคาที่ อัศวโสพณ ครับ ผู้นำเข้าอย่างเป็นทางการ

ขอบคุณครับคุณwikorn
    Kington 667 1gx2 ราคาเท่าไรครับ
    1950GT ประมาณ 5000 เหรอครับ มีขายอยู่รึเปล่าครับแล้วดูยังไงว่าเล่น DX10 ได้รึไม่ครับ
    GeForce 8600GT, 256MB 600/1600 MHz นี่ใช่ราคา 5750 ใช่ไหมครับ
    Gigabyte DS3 นี่รับสัญญาน TV ได้ใช่ไหมครับ
    DELUX 1000 บาท ได้กี่วัตต์ครับรุ่นอะไรครับ
    ขอบคุณครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Kington 667 1gx2 ราคาเท่าไรครับ 3500 มั้ง

1950GT ประมาณ 5000 เหรอครับ มีขายอยู่รึเปล่าครับแล้วดูยังไงว่าเล่น DX10 ได้รึไม่ครับ ไม่ได้ครับ ราคาเท่าๆกัน 8600GT DX10 แต่มีให้เล่นเกมส์เดียว และเข้าใจว่า การ์ดแค่นี้เล่นเกมส์นี้ไม่ลื้นด้วยครับ 7900GS แน่นอนกว่า ไช้กับความเป็นปัจจุบันได้จริงๆและคุ้มด้วย 6400บาท

GeForce 8600GT, 256MB 600/1600 MHz นี่ใช่ราคา 5750 ใช่ไหมครับ ประมาณนั้น

Gigabyte DS3 นี่รับสัญญาน TV ได้ใช่ไหมครับ ไม่ได้ ซื้อจูนเนอร์ tv เพิ่มครับ ทุกบอร์ดแหละ

DELUX 1000 บาท ได้กี่วัตต์ครับรุ่นอะไรครับ 460 มั้ง

thank again ครับ คุณ wikorn
    ท่านอื่นมีเสริมอะไรไหมครับ เชิญนะครับ

OverclockZone Member DArKNeSs's Avatar
    OverClockZone Forum

กำลังจะได้งบประมาณนี้เลย

ว่าจะลองตั้งถามดูเสียบ้าง อาจจะเอาจากสเป็คนี้ไปเปลี่ยนนิดหน่อย

จะได้ไม่คิดมาก

samsung 226 BW ตัวนี้ panel s หายากแล้วนะครับ แล้วอีกอย่างถ้าใช้ทำภาพ panel TN สีค่อนข้างเพี้ยนพอสมควร ถ้าไม่ซีเรียสก็ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าซีเรียสแนะนำไปดูพวก panel S-IPS
    แต่อาจจะแพงกว่าพอประมาณครับ

Bookmarks

Bookmarks