Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมคอมพ์ดับเองคับ(แบบตัดไฟเลย)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมคอมพ์ดับเองคับ(แบบตัดไฟเลย)

ช่วงนี้ไม่ทราบว่าคอมพ์เป็นอะรัยคับ เล่นๆอยู่ดับเองๆๆ ดับเองจิงๆๆ ดับแบบตัดไฟไปเลย
    อาการมันมีอยู่ว่า ปกติผมจะเป็นคนชอบเปิดคอมทิ้งไว้เพื่อฟังเพลง บางทีก้อเป็นวัน
    ทำแบบนี้มาตลอด 1 ปีเต็ม ไม่มีปัญหาเพราะบางทีเปิดทิ่งไว้เป็นอาทิตย์ก้อมี
    แต่เมื่อไม่นานมานี้ ช็อค!!!เครื่องดับเอง แล้วเปิดไม่ติด ต้องถอดสายไฟออกแล้วเปิดถึงติด
    แต่ใช้ได้ไม่นานก้อเป็นอีก บางทีบู๊ตเข้าวินโดว์คลิ๊กเมาส์ปุ๊ปดับเลย เซ็งมากคับ

อยากรู้ว่าพวกกูรู พอจะทราบมั้ยคับว่าเป็นอะรัย

ก่อนอื่นขอบอกว่าคอมพ์ไม่เคยclockคับ ใช้เล่นเกมส์อาทิตย์ละ 6 ชั่วโมง(ไม่ค่อยมีเวลา)
    spec เครื่องคร่าวๆนะคับ
    Intel 820D
    Gifabyte intel 945P
    Ram Kington 512x4 @2GHz bus533
    ATI 1600XT
    HDD 160 GB
    DVD-Writter ASUS
    Creative X-Fi Xtream music
    Case GVIEW รุ่นที่มีจอข้างหน้าอะคับ ที่มีพัดลม 5 ตัวด้วย(แอบเสียตัวหนึ่ง ตรงCPU)

ตอนนี้ผมคาดว่า
    1.power เสีย
    2.อุณหภูมิมันอาจจะสูง ไม่รู้ว่าCPU หรื VGA กันแน่
    เพราะบางทีต้องรอมันสักพักเหมือนกันกว่าจะเปิดติด
    3.ไวรัส อันนี้ไม่น่ามีนะ ไวรัสตัดไฟ หรืออาจจะเป็นของการไฟฟ้าหว่า 555

อ่อ ลืมบอกไปคับ ว่าระยะหลังเปิดได้แต่5-6ชั่วโมงเอง บางทีก้อวันนึงก้อเกิดอาการคับ

ถ้าท่านใดรู้ กรุณาช่วยทีคับ ยังไม่อยากซื้อรัยใหม่ เก็บไว้ซื้อ ATI X2600

Power Supply ครับ

Comment

1.เพาเวอร์
      2.ความร้อน

ก่อนเปลี่ยน psu ก็ลอง หาโปรแกรเช็กความร้อนมาเช็กดูครับ ถ้าร้อนแล้วตัดก็จัดการเปลี่ยนซิงค์ซะเลยครับ

Comment

มีไรช็อดป่าว

Comment

PWR Supply
          ความร้อน

สายไร หลุดมาช็อตตัวถังป่าว

ลองเช็คดู

Comment

Case GVIEW รุ่นที่มีจอข้างหน้าอะคับ ที่มีพัดลม 5 ตัวด้วย(แอบเสียตัวหนึ่ง ตรงCPU)
            ที่ว่าเสีย แล้วเอาสายออกป่ะคับ

Comment

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
              ที่ว่าเสีย แล้วเอาสายออกป่ะคับ
              เอาออกทั้งพัดลมแล้วคับ

Comment

แล้ว psu จากจีวิว รึป่าวครับ ถ้าใช่ผมว่าต้องเปลี่ยนแล้วล่ะ ดูสเปกก็กินๆไม่น้อยนะครับ แรม4แถว

Comment

ขอบคุณคับ เสียตังอีกแล้ว ว่าจะซื้อการ์ดจอใหม่ซะหน่อย

Comment

Working...
                  X