Announcement

Collapse
No announcement yet.

SATAกับGSATA ต่างกันอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SATAกับGSATA ต่างกันอย่างไรครับ

mainboard DS4 มีช่องเสียบ harddisk SATA/GSATA
    ผมจะใช้ช่องไหนดีครับและมันต่างกันอย่างไร

ลืมบอกผมไม่ได้ต่อ RAID

Comment

พอดีเปิดเว็บของ gigabyte มาน่ะครับ
      GSATA มันเป็นช่องเสียบ SATA ที่ใช้controller ของ Gigabyte ครับ [ช่องสีม่วงๆน่ะครับ] ส่วนช่องเสียบSATAสีเหลืองมันจะใช้ ICH8R Southbridge เป็น controller น่ะครับ

ทั้งสองช่องนี้สามารถทำ RAID ได้เหมือนกันหมดแต่ GSATA จะทำได้เฉพาะ 0,1และ JBOD ส่วนช่องSATA จะทำRAID 0,1,5 และ 10 ได้ครับ

สรุปแล้วก็คือสามารถใส่ได้ทั้งสองช่องแหละครับ แต่เพื่อความสบายใจก็เสียบช่อง SATA ไปก็ได้ครับ เพราะคุณก็ไม่ได้ทำ RAID ไว้นี่ครับ
      Last edited by Yoshimitsu; 12 May 2007, 00:58:35.

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ฟามยู้

Comment

Working...
          X