overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36

Thread: เดี๊ยวนี้ใช้ gamepad / joystick หรือเปล่า ช่วยแนะนำหน่อย

OverclockZone Member

Default เดี๊ยวนี้ใช้ gamepad / joystick หรือเปล่า ช่วยแนะนำหน่อย

ยี่ห้อไหนดี เดี๊ยวนี้มันเป็นแบบ USB หรอ แล้วมีระบบสั่นไหม ?

ไม่เห็นมีใครพูดถึงเลย จะเล่นพวก tennis ขับรถท่องเที่ยว แล้วก็พวกเกมบาร์บี้ ให้หลานเล่น

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

อันไหนก็ได้
    Logitech
    หรือจะเป็นจอยทั่วๆไป มัดขาย

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

จอย PS2 เอามาใช้ก้ยังได้เลย..แต่ต้องมีหัวแปลง

แปลงเป็น USB ใช่ไหม แล้ว joy พวกนี้ต้องหา driver มาลงไหม
    Last edited by powerpuffgirl; 11 May 2007 at 06:14:56.

Mac Addict User tassapon's Avatar

ของ XFX อ่ะครับ 500 ได้มั้ง ไม่เกิน

The Xbox 360 pad. The corded one plugs in via USB. Install the drivers from MS and it works great. There are also some 3rd party drivers that let you tweak it a little, but they only work for the wired one.
    The wireless one requires a $20 receiver, but will also work.

OverclockZone Member armyman's Avatar

Quote Originally Posted by powerpuffgirl View Post
    แปลงเป็น USB ใช่ไหม แล้ว joy พวกนี้ต้องหา driver มาลงไหม
    หัวแปลงมันแถมแผ่นไดร์เวอร์มาให้ด้วย...จริงๆแล้ว Xp มันก็ใช้ได้เลยนี่

ผมใช้ logitech wireless rumble pad 2 ก็โอเคนะครับ ตอบสนองไวดี
    เล่น test drive virtual tennis 3 ได้ดีครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ตอบเรียงข้อเลยละกันครับ

เด๋วนี้จอยเป็นUSBหมดแล้วครับ จะมีแต่รุ่นเก่าๆเกิน3-4ปีไปเท่านั้นหล่ะที่เป็นMidi Port

มีระบบสั่นไหม?
    -มีครับ แต่รุ่นที่มีก็จะแพงกว่ารุ่นที่ไม่มีนะ วิธีสังเกตุว่ามีก็ดูที่กล่องมันจะบอกว่า
    Vibration Feedback
    Force Vibration
    Rumble Force ประมาณนี้หล่ะ

แนะนำของThrustmasterอ่ะครับ ไม่รู้เมืองไทยมีคนนำเข้าป่าว แต่โดยส่วนตัวนะ ผมว่าดีกว่าLogitechครับเพระเวลาโยกตรงคันโยกAnalogแล้วปล่อยแรงๆ มันไม่เกิดDeadzoneเลย (ช่องว่างที่ต้องเว้นไว้เพราะเคอร์เซอร์ไม่กลับมาอยู่ตรงกลางพอดี)
    แต่ถ้าไม่มีTM ก็เอาLogitechนั่นหล่ะครับ

Quote Originally Posted by powerpuffgirl View Post
    The Xbox 360 pad. The corded one plugs in via USB. Install the drivers from MS and it works great. There are also some 3rd party drivers that let you tweak it a little, but they only work for the wired one.
    The wireless one requires a $20 receiver, but will also work.
    จากตรงนี้ผมไม่ค่อยแนะนำให้ใช้จอยXboX360เท่าไหร่นะครับ ผมเคยใช้แล้วไม่ค่อยดีอ่ะ ปุ่มAnalogมันโยกแปลกๆ เคอร์เซอร์มันไม่กลับมาอยู่ตรงกลางด้วย ถ้าเล่นเกมพวกขับรถนะ วิ่งเป็นงูเลื้อยเลยครับ

ถ้ามีจอยPS,PS2 อยู่ที่บ้านก็แนะนำให้ซื้อหัวแปลงสีฟ้าๆอ่ะครับ ถ้าใช้Windows XP ต่อแล้วใช้ได้เลย ถ้าอยากให้สั่นก็ลงDriverครับ

ขอบคุณทุกท่าน กระทู้ถูกบันทึกไว้ให้กับชนรุ่นหลังไว้ศึกษา

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

อ่อ ของผมก็ใช้หัวแปลงสีฟ้าๆที่มีช่องต่อจอย2อันกับจอยเพลย์2 1อัน น่ะครับ เคยใช้จอยเพลย์1ธรรมดาตัวละ40บาท ใช้ไม่ทันไรแป้นยางเสื่อมหมดแล้ว ก็เลยเข็ดอีกเลย รอบหลังเลยกัดฟันซื้อจอยเพลย์2 มาเกือบพัน แต่ก็คุ้ม

ว่าแต่ driver ที่ทำให้จอยเพลย์2สั่นได้ มีให้โหลดไหมครับ ของผมมันแถมมาเป็นแผ่น floppy แถมเจ๊งอีก

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar

Quote Originally Posted by Yoshimitsu View Post
    อ่อ ของผมก็ใช้หัวแปลงสีฟ้าๆที่มีช่องต่อจอย2อันกับจอยเพลย์2 1อัน น่ะครับ เคยใช้จอยเพลย์1ธรรมดาตัวละ40บาท ใช้ไม่ทันไรแป้นยางเสื่อมหมดแล้ว ก็เลยเข็ดอีกเลย รอบหลังเลยกัดฟันซื้อจอยเพลย์2 มาเกือบพัน แต่ก็คุ้ม

ว่าแต่ driver ที่ทำให้จอยเพลย์2สั่นได้ มีให้โหลดไหมครับ ของผมมันแถมมาเป็นแผ่น floppy แถมเจ๊งอีก
    หาDriverอยู่เหมือนกันครับ จำได้ว่าเก็บแผ่นไว้เอามาเปิดดูอีกทีมันบอกว่าให้Formatแผ่นซะงั้น...

ปล.ผมใช้จอยสั่นPlay1อยู่อ่ะครับ ใช้มา8ปีแล้วยังไม่เจ๊งเลย ทำตกแล้วตกอีก....ตอนซื้อมามัน750มั้ง ที่ร้านเกมแถวบ้าน ก็ไม่คิดว่ามันของแท้หรือปลอมหรอก เอาแค่มันใช้ได้ก็OKแล้ว
    จนตอนนี้ซื้อมาเพิ่มอีก2อัน คือThrustmaster Dual Analog3 กะLogitech ChillStream(ตัวในลายเซ็น)ครับ

OverclockZone Member kiros's Avatar
    -:- งามวงศ์วาน -:-

Thrustmaster Dual Analog3 ที่ท่านบอกว่า ในไทย ไม่รู้ว่ามีใครนำเข้ามาขายไหมแล้ว ท่านไปเอามาจากไหนล่ะครับ ? หรือว่าหิ้วมา ?

ตะกี้ไปซีคอน joy แบบสั่น เมืองจีน อันละ 200 บาท
    แบบคู่(ใช้ USB อันเดียว สายพ่วง) 369 บาท ราคาป้าย ยังไม่ได้ต่อ
    พวกแบรนเนมไม่มีขาย

ไม่ทราบว่า ปุ่มด้านขวา แบบ 4 ปุ่มสไตล์ PS กับแบบ 6 ปุ่ม อันไหนเหมาะสมกว่า ?

อยากเล่นจอยพวงมาลัยอ่ะ..ที่โคราชมีแค่ ลอจิเทค โมโม รุ่นเดียวเอง....

แล้วปุ่มบังคับทิศทางเป็นวงกลม กับแบบ 4 ทิศ อันไหนดีกว่า

มี joy เก่าของ microsoft sidewider มันมีหัวแปลงเปล่าหว่า ให้เป็น USB

ตะกี้ไปซีคอน joy แบบสั่น เมืองจีน อันละ 200 บาท
    แบบคู่(ใช้ USB อันเดียว สายพ่วง) 369 บาท ราคาป้าย ยังไม่ได้ต่อ
    พวกแบรนเนมไม่มีขาย

ไม่ทราบว่า ปุ่มด้านขวา แบบ 4 ปุ่มสไตล์ PS กับแบบ 6 ปุ่ม อันไหนเหมาะสมกว่า ?
    ในความเห็นผมนะ 4ปุ่มผมว่าจับถนัดกว่าครับ เพราะ6ปุ่มให้นิ้วโป้งขวากดผมว่ามันเยอะไป ประสปการณ์จากXboxรุ่นแรกอ่ะ ยังไงต้องลองจับดูเองครับ ถ้าชอบก็ไม่เป็นไร

แบบว่าถ้าเลือกให้มันมี2ปุ่มเพิ่มอยากให้มันเป็นคล้ายๆSelect,Start หรือ L/Rข้างละ3จะดีกว่า
    ถ้างงๆว่าปุ่มL/Rข้างละ3เป็นไงมีภาพให้ดูครับ จอยของผมเองThrustmaster Firestrom Dual Analog3
    Attachment 30388
    Attachment 30389
    Attachment 30390

แล้วปุ่มบังคับทิศทางเป็นวงกลม กับแบบ 4 ทิศ อันไหนดีกว่า

มี joy เก่าของ microsoft sidewider มันมีหัวแปลงเปล่าหว่า ให้เป็น USB
    ปุ่มบังคับเป็นวงกลมก็D-padใช่ไหมครับ ปุ่มแบบนี้จะกดได้8ทิศทางครับ คือกดเฉียงได้โดยไม่ต้องกด2ปุ่มพร้อมกัน ปุ่มแบบนี้สะดวกกะการเล่นเกมที่ต้องขึ้น ลง ซ้าย ขวาเฉียงมาเฉียงไป ต่อเนื่องกันครับ โดยไม่ต้องขยับนิ้วออกจากแต่ละปุ่มไปถึงอีกปุ่มก็สะดวกดีครับ

เราชอบรุ่นของคุณนะ ชอบ d-pad 8 ทิศ และ 4 ปุ่มขวา ของเมืองจีนไม่เห็นมีเลย

OverclockZone Member Naruse's Avatar

ขอบคุณทุกท่าน กระทู้ถูกบันทึกไว้ให้กับชนรุ่นหลังไว้ศึกษา
    แอบติดตลกซะด้วย

OverclockZone Member pingpui's Avatar

ผมใช้ 100 เดียวเอง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks